Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đỡ :(

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp đỡ :(

Các bạn có thể cho mình biết nguyên lý làm việc của mạch này được không ạ? Mới học nên đang còn gà lắm
    Click image for larger version

Name:	Capture-7.jpg
Views:	3
Size:	102.3 KB
ID:	1415049

Mạch này về cơ bản thì chỉ là mạch tạo xung dùng IC 555 làm nháy led,chỉ có điều là dùng quang trở như 1 khóa,khi có ánh sáng chiếu vào thì có dòng qua quang trở,mạch hoạt động bình thường- led nháy,còn khi ko có ánh sáng thì điện trở xem như vô cùng- chẳng có xung nào ở chân 3 => led ko có hiện tượng gì
    vanduc0211@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi viboyth.haui Xem bài viết
      Mạch này về cơ bản thì chỉ là mạch tạo xung dùng IC 555 làm nháy led,chỉ có điều là dùng quang trở như 1 khóa,khi có ánh sáng chiếu vào thì có dòng qua quang trở,mạch hoạt động bình thường- led nháy,còn khi ko có ánh sáng thì điện trở xem như vô cùng- chẳng có xung nào ở chân 3 => led ko có hiện tượng gì
      bạn có thể giúp mình cách khắc phục hiện tượng nháy của Led không

Comment

Muốn hết nháy thì chân số 7 để trống, bỏ R4 và C1 đi. Chân 6 nối với chân 2. R2 mắc nối tiếp thêm 1 biến trở 100K nữa để chỉnh độ nhạy. Chân 2 thêm 1 tụ điện nối xuống mass để ổn định (lấy Con C1 nối vào chân 2)
        sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
          Muốn hết nháy thì chân số 7 để trống, bỏ R4 và C1 đi. Chân 6 nối với chân 2. R2 mắc nối tiếp thêm 1 biến trở 100K nữa để chỉnh độ nhạy. Chân 2 thêm 1 tụ điện nối xuống mass để ổn định (lấy Con C1 nối vào chân 2)
          Bác có thể cho em cái sơ đồ dc không ạ,em mới học nhập môn có mấy hôm,thầy toàn nói đâu đâu,cuối cùng giao làm mạch ( bac thương em cho chót

Comment

à thôi,em lắp được rồi,mai test mạch thật rồi hỏi ý kiến bac tiếp,cảm ơn bac nhiều lắm :x

Comment

Về tác giả

Collapse

HuynhHust Tìm hiểu thêm về HuynhHust

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X