Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch điều khiển vật dụng trong nhà bằng remote TV

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch điều khiển vật dụng trong nhà bằng remote TV

Chào mọi người, em tìm tòi trên mạng và tìm được 1 mạch điều khiển vật dụng bằng bất kỳ cái ramote nào, khi tìm được em rất hí hửng nhanh chóng làm mạch tẽt thử, kết quả là mạch hoạt động, nhưng có điều là mạch này quá nhạy, em bấm remote o bất kỳ hướng nào thì nó cũng nhận được tín hiệu, nghe có vẻ rất tiện nhỉ? Nhưng vấn đề là đây:

sau khi hoàn thành mạch, em gắn vào cây quạt trong phòng để có thể tắt mở từ xa bằng remote, nhưng khi xem phim, mỗi lần chuyển kênh TV thì cái mạch cũng chuyển trạng thái lun, mặc dù không có chỉa remote vô con mắt hồng ngoại của mạch, thế là cây quạt cứ mở rùi tắt, tắt rùi mở theo quá trình em coi phim, đây quả là 1 vấn đề khó khăn

Không biết có bác nào có cách làm cho mạch bớt nhạy, bớt nhạy ở đây nghĩa là khi nào em chỉa cái remote vào hướng cái mạch thì nó mới nhận tín hiệu, còn khi chỉa remote vào hướng khác thì không, mong các bác chỉ giáo ạ

Click image for larger version

Name:	E6D9E592-7BC8-427b-B2EA-75C8A507B77B.JPG
Views:	1
Size:	121.7 KB
ID:	1415515

Sao không ai giúp hết vậy, không lẽ vấn đề này không thể giải quyết ư?

Comment

không giải quyết được đâu, vì cái này nó có mã đâu, nên điều khiển nào nhấn nó chả chuyển trạng thái, thử nối thêm con trở 100ohm hay 470omh vào chân số 3 của mắt nhận rồi mới đến tụ phía sau

Mua cái mạch điều khiển từ xa quạt cho nó lành, mấy cái này kong dùng mã lệnh nên vậy mà

Comment

bạn nên dùng con khác có mã hoá
        SĐt: 01238004961

Comment

cám ơn các bác đã đóng góp ý kiến

Comment

Nguyên văn bởi macdinhchi99 Xem bài viết
            Chào mọi người, em tìm tòi trên mạng và tìm được 1 mạch điều khiển vật dụng bằng bất kỳ cái ramote nào, khi tìm được em rất hí hửng nhanh chóng làm mạch tẽt thử, kết quả là mạch hoạt động, nhưng có điều là mạch này quá nhạy, em bấm remote o bất kỳ hướng nào thì nó cũng nhận được tín hiệu, nghe có vẻ rất tiện nhỉ? Nhưng vấn đề là đây:

sau khi hoàn thành mạch, em gắn vào cây quạt trong phòng để có thể tắt mở từ xa bằng remote, nhưng khi xem phim, mỗi lần chuyển kênh TV thì cái mạch cũng chuyển trạng thái lun, mặc dù không có chỉa remote vô con mắt hồng ngoại của mạch, thế là cây quạt cứ mở rùi tắt, tắt rùi mở theo quá trình em coi phim, đây quả là 1 vấn đề khó khăn

Không biết có bác nào có cách làm cho mạch bớt nhạy, bớt nhạy ở đây nghĩa là khi nào em chỉa cái remote vào hướng cái mạch thì nó mới nhận tín hiệu, còn khi chỉa remote vào hướng khác thì không, mong các bác chỉ giáo ạ

[ATTACH=CONFIG]57903[/ATTACH]
            Mình chưa làm về hồng ngoại bao giờ nhưng cũng cố giúp bạn thử xem . Theo bạn mô tả thì mạch quá nhạy mặc dù "chĩa" remote hướng nào thì mạch vẫn nhận được phải không ? Mình xem sơ đồ của bạn thì thấy con transistor T1 chính là con khuyết đại tín hiệu nhận được từ mắt nhận , do đó hướng đi của bạn là nên bắt đầu từ chổ này . Bạn nối 1 điện trở từ nguồn 5V xuống cực B của T1 để làm giảm bớt tín hiệu từ mắt nhận vào khuyết đại , khi đó thì mạch sẽ bớt nhạy hơn . Vì mình không biết chính xác giá trị điện trở cần thiết là bao nhiêu nên cái này bạn cần thử nghiệm để rút ra kết quả nhé . Chúc bạn thành công .
            PIC 18F2620 , 18F2685 , 18F4431 , 18F4550 , 18F4685 Giá tốt . Hàng chính gốc Microchip , mới 100%
            Vui lòng liên lạc số để biết chi tiết .

Comment

Bạn nên che bớt + định hướng "tầm nhìn" của con mắt nhận , ko để quạt cùng hướng với tv .

Nếu bạn chỉ dùng để đk quạt thì tôi thấy có bán mạch bộ điều khiển học lệnh (dùng PIC)đầy đủ các chức năng cho quạt giá ~ 150k

Tôi thấy nó cũng đơn giản nên đang tìm cách copy

Comment

Nguyên văn bởi am_ic_2 Xem bài viết
                Bạn nên che bớt + định hướng "tầm nhìn" của con mắt nhận , ko để quạt cùng hướng với tv .

Nếu bạn chỉ dùng để đk quạt thì tôi thấy có bán mạch bộ điều khiển học lệnh (dùng PIC)đầy đủ các chức năng cho quạt giá ~ 150k

Tôi thấy nó cũng đơn giản nên đang tìm cách copy
                cái đó có thể điều khiển bằng bất cứ remote nào không bạn, hay là fai xài remote riêng cua no

Comment

tôi cũng đã làm cái mạch này nhưng không hiểu tại sao nó cứ tự tắt bật đèn thôi. bác nào biết chỉ dùm nhé

Comment

Nguyên văn bởi khuongdt13tb Xem bài viết
                    tôi cũng đã làm cái mạch này nhưng không hiểu tại sao nó cứ tự tắt bật đèn thôi. bác nào biết chỉ dùm nhé
                    Hàng xóm họ nghịch vui rồi....kkkk.

Comment

mạch hay mà.mình cũng phải thử một chiếc xen sao!

Comment

cái này bạn có sơ đồ mạch in luôn hok bạn ^^!, cho mình kích thước lun dc hem tại mình thi tốt nghiệp đề này nè
                        " Tôi sống nhưng không phải tôi sống nhưng vì Chúa sống trong tôi."

Comment

Nguyên văn bởi macdinhchi99 Xem bài viết

[ATTACH=CONFIG]57903[/ATTACH]
                          cho mình sơ đồ mạch in + kích thước để mình làm đề tốt nghiệp dc hem ban

Comment

Nguyên văn bởi goodboy905 Xem bài viết
                            cho mình sơ đồ mạch in + kích thước để mình làm đề tốt nghiệp dc hem ban
                            làm tốt nghiệp thì cố gắn tự xử đi bạn ơi. vẽ mạch đâu khó đâu
                            hoangduc2304

01884653780

Comment

Nguyên văn bởi datinhlakho2 Xem bài viết
                              làm tốt nghiệp thì cố gắn tự xử đi bạn ơi. vẽ mạch đâu khó đâu
                              bít là hem khó nhưng xắp tới ngày oy` còn nhiều môn để thi lắm sợ làm hok kiệp

Comment

Về tác giả

Collapse

macdinhchi99 Tìm hiểu thêm về macdinhchi99

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X