Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sơ đồ mạch điện sáng lan tắt dần - Help me

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Sơ đồ mạch điện sáng lan tắt dần - Help me

Mình phải làm bài tập xung-số với đề bài là thiết kế mạch sáng lan tắt dần. Thấy có đứa bảo dùng xung rôn-sơn gì đó mà mình chả bít thế nào. Bạn nào có mạch hay ý kiến giúp đỡ nào thì giúp mình với. Mạch làm bằng IC số thì tốt nhất, nếu ko có chắc phải dùng vi điều khiển ko à.
    Cảm ơn các bạn nhiều!!!!!!!
    Last edited by phanta; 14-08-2008, 12:08.

Bạn xem trong link này:
    http://dientuvietnam.net/forums/show...8&postcount=33
    http://dientuvietnam.net/forums/show...8728#post78728

Tham khảo thêm trong attach sau

PT.
    Attached Files
    Núi cao bởi có đất bồi
    Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
    Muôn dòng sông đổ biển sâu
    Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Cảm ơn bác phanta nhiều nhiều đã giúp em sửa bài. MÌnh tìm thấy 1 mạch của bạn mrcuongcon nhưng bấm vô mà ko xem dc
      http://dientuvietnam.net/forums/show...?t=9911&page=3
      HÌnh như mạch của bạn mrcuongcon đã ở mức sáng lan rồi, còn tắt dần nữa mà chưa biết thế nào. Bạn nào có mạch kiểu như thế thì giúp mình với.

Comment

Mình xem mấy bài viết về mạch led chạy thì thấy mấy bạn dùng con 74HC164 nên cũng down thử datasheet của nó về coi. Cũng chưa hiểu lắm nhưng thấy xung ra các chân của nó gần giống 4017 nhưng mình chưa hiểu 2 đầu vào A1 và A2 của nó lắm. Bạn nào đã từng dùng con này thì chỉ dẫn hộ mình

Comment

Nguyên văn bởi nguoiphuxe8x Xem bài viết
          Mình xem mấy bài viết về mạch led chạy thì thấy mấy bạn dùng con 74HC164 nên cũng down thử datasheet của nó về coi. Cũng chưa hiểu lắm nhưng thấy xung ra các chân của nó gần giống 4017 nhưng mình chưa hiểu 2 đầu vào A1 và A2 của nó lắm. Bạn nào đã từng dùng con này thì chỉ dẫn hộ mình
          74HC164 là thanh ghi dịch 8bit, kích cạnh lên xung clock. Dữ liệu được đưa vào qua 2 ngõ Da(pin1( và Db(pin2), thực chất thì ở bên trong 2 ngõ này AND thành 1 ngõ duy nhất, nên có thể dùng Da để enable dữ liệu vào Db hoặc ngược lại. Mỗi lần kích xung thì dữ liệu được dịch sang bên phải 1 bit.

Để làm mạch sáng lan dần và tắt dần có thể dùng 74164 và IC 4017 đếm mắc kết hợp với mạch kích 555.
          Ngõ ra CARY OUTcuả IC đếm 4017 nối với data vào của 74164.
          khi kích xung đồng bô cho 74164 và 4017, mức H sẽ dịch vào từ từ đầy 8 bit, sau khi sáng hết thì bắt đầu dịch mức L vào

Cái này có thể có sai sot, nhưng nguyên lí là như thế

Comment

Bạn mrgiang99 gửi cho mình mạch theo bạn nói dc ko? Mình đang rất cần. Cảm ơn bạn nhiều.

Comment

con 4017 là ic tạo mã jonhson ,(mã đếm vòng)
              còn nếu như bạn nói thì muốn cho led sáng dần và tắt dần thì dùng 74164 là được
              mỗi con 74164 ghi dịch 8 bit ( sẽ thắp sáng cho 8 led)
              nếu muốn nhiều led thì bạn chỉ cần kết nối nhiều ic 74164 với nhau là được
              chi tiết bạn xem file kèm theo, dùng proteus để mô phỏng
              có gì không hiểu mail cho mình,sẵn sàng giúp bạn trong khả năng của mình
              chúc bạn thành công
              mail: vocam.h@gmail.com
              0945061338(vocam.h@gmail.com,lehanhdtk3@gmail.com)
              ||
              PROGRAMING(C,ASM),HARDWARE,LMD,RTC,GPRS,GPS....ALL OF VDK

Comment

led sáng lan dần

Bạn mrgiang99 gửi cho mình mạch theo bạn nói dc ko? Mình đang rất cần. Cảm ơn bạn nhiều.
                bạn xem mạch có đúng như bạn đang cần không
                có gì liên lạc với mình
                Attached Files
                ||

Comment

Nguyên văn bởi vo_cam Xem bài viết
                  bạn xem mạch có đúng như bạn đang cần không
                  có gì liên lạc với mình
                  Bạn vo_cam pót mach chính xác rồi đấy, cái ngõ ra cuối cùng nối với cổng đảo sẽ làm cho bit dịch vào cuối cùng đảo trạng thái của ngõ vào data, không cần 4017 đâu.

Comment

Trước hết mình xin cảm ơn các bạn đã giúp mình thực hiện đề bài này, thật là may mắn quá. Nhưng mình còn vài điểm chưa rõ lắm về con 74HC164 mong các bạn giải đáp thêm cho mình hiểu sâu về vấn đề này:
                    - Mình thử tải datasheet con 74HC164 của hãng Motorala thì thấy khi kích sườn dương của xung clock thì chân 3 chuyển từ mức logic 0 lên mức 1 trong thời gian khoảng 2 lần chu kì xung clock rồi lại trở về mức 0 nhưng ko biết bao giờ chân 3 mới lại trở về mức 0 hay cần có điều kiện gì khác nữa. Chân 4 cũng tương tự như chân 3 nhưng trễ khoảng 1 chu kì xung clock, tiếp đó là các chân còn lại.
                    - Chân 2 của con 74164 thứ nhất và thứ 3 bạn để V=5v để ứng với mức 1 nhưng sao con thứ hai bạn lại để chân 1 và 2 cùng 1 tín hiệu vào lấy từ chân 13 của con thứ nhất?
                    - Mình thử bỏ cái cổng đảo đi thì protues mô phỏng thấy các đèn sáng hết, ko thấy sáng lan hay tắt dần gì cả?
                    - Cả cái chỗ có con tụ và trở để reset khi cấp nguồn mình cũng ko hiểu nguyên lý hoạt động của nó mong bạn giải đáp giúp.

Comment

Mình hỏi hơi nhiều và có lẽ nhiều câu còn " gà quá" mong các bạn đừng cười .

Comment

Trước hết mình xin cảm ơn các bạn đã giúp mình thực hiện đề bài này, thật là may mắn quá. Nhưng mình còn vài điểm chưa rõ lắm về con 74HC164 mong các bạn giải đáp thêm cho mình hiểu sâu về vấn đề này:
                        - Mình thử tải datasheet con 74HC164 của hãng Motorala thì thấy khi kích sườn dương của xung clock thì chân 3 chuyển từ mức logic 0 lên mức 1 trong thời gian khoảng 2 lần chu kì xung clock rồi lại trở về mức 0 nhưng ko biết bao giờ chân 3 mới lại trở về mức 0 hay cần có điều kiện gì khác nữa. Chân 4 cũng tương tự như chân 3 nhưng trễ khoảng 1 chu kì xung clock, tiếp đó là các chân còn lại.
                        - Chân 2 của con 74164 thứ nhất và thứ 3 bạn để V=5v để ứng với mức 1 nhưng sao con thứ hai bạn lại để chân 1 và 2 cùng 1 tín hiệu vào lấy từ chân 13 của con thứ nhất?
                        - Mình thử bỏ cái cổng đảo đi thì protues mô phỏng thấy các đèn sáng hết, ko thấy sáng lan hay tắt dần gì cả?
                        - Cả cái chỗ có con tụ và trở để reset khi cấp nguồn mình cũng ko hiểu nguyên lý hoạt động của nó mong bạn giải đáp giúp.
                        chân 2 của con 74164 số 2 nối 5v cũng ok, không có gì khác cả
                        hôm đó post bài mình tiện tay vẽ như vậy không chỉnh lại cho đồng nhất
                        bản hiểu thực chất của nó thì đơn giản hơn. cụ thể là như này
                        chân 1 và chân 2 chính là 2 chân của một cổng and, đầu ra của cổng and này chình là trạng thái đầu ra của chân sổ mỗi khi có xung clock đưa tới, nói
                        cách khác là sau mỗi xung clock thì tín hiệu chân 1 và chân 2 and với nhau
                        và đưa kết quả ra chân số 3
                        lát nữa post tiếp, mình bận chút
                        có gì khó hiểu bạn cứ hỏi đừng ngại, mọi người luôn giúp đỡ và học hỏi nhau mà
                        ok!
                        ||

Comment

Mình tìm hiểu và nhận thấy hoạt động của mạch như sau, nếu ko đúng ở chỗ nào mong các bạn chỉ giúp:
                          - Xung clock là điều kiện để 74HC164 hoạt động còn đầu ra trên các chân 3,4,5... là mức 1 hay 0 thì tùy thuộc vào dữ liệu vào ở chân 1 và 2 sau khi được and. Tại thời điểm đầu tiên khi cấp nguồn thì tất cả các đèn đều sáng do các chân đầu ra 3,4,5... đều ở mức 0. Chân 13 của IC thứ 3 ở mức 0 qua cổng NOT thành 1 do đó chân 1 và 2 của IC1 ở mức 1.
                          1 AND 1 = 1 nên chân 3 của IC1 ra mức 1 và đèn tắt, cứ như thế lan dần sang các chân còn lại và lan sang các IC kia. Khi đèn cuối cùng trên chân 13 của IC3 tắt (mức 1) thì qua cổng NOT, chân 1 và 2 của IC1 lại có mức 0. Do đó IC vào giai đoạn sáng dần, cứ như thế các chu kì sau lập lại như trước.
                          - Tần số sáng tắt, chính xác là thời gian đèn sáng hoặc tắt phụ thuộc chu kì xung clock. Thời gian mỗi đèn sáng hay tắt khoảng 2 lần chu kì xung clock và độ trễ giữa các đèn tầm khoảng 1 chu kì xung clock

Comment

Chả biết có đúng ko nữa mong các bạn nhận xét. Và mình vẫn còn vài điểm còn thắc mắc mong các bạn giải đáp nốt:
                            - Tại sao đầu ra trên các chân 3,4,5... lại trễ nhau 1 khoảng và độ trễ phụ thuộc vào xung clock?
                            - Tại sao 74HC164 lại tên là thanh ghi dịch 8bit? Thanh ghi dịch là gì?
                            - Nguyên lý hoạt động của phần tự reset khi cấp nguồn?
                            Thank các bạn rất nhiều!!!

Comment

vậy là chân 1,2,3 là các chân của một cổng and,và sau mỗi xung clock thì kết quả của phép toán and được đưa ra đầu ra ( chân số 3 ), vậy là khi bạn mới cấp nguồn cho mạch thì tất cả các đầu ra của 3 con ic74164 sẽ là mức thấp, và chân số 13 của 74164 số 3 được đưa về đầu vào cổng and của con 74164 thứ nhất, vậy là 23 xung clock đầu tiên sẽ lần lượt đưa mức logic 0 của chân 13(ic 74164 số 3 ) vào đầu vào cổng and con 74164 thứ nhất và cho kết quả đầu ra như mô phỏng, và bạn chú ý thêm nữa là sau mỗi xung clock thì trạng thái logic của chân thứ 3 sẽ dịch sang chân kế tiếp ( chân số 4)chân số 4 sang chân kế tiếp(chân số 5)... tương tự cho các chân còn lại tạo thành một vòng dịch chuyển bit liên tục( bởi vậy 74164 có tên là ic ghi dịch!)
                              - còn mạch reset khi cấp nguồn nhằm làm ổn định các ic trong giai đoạn quá độ của mạch điện khi mới cấp nguồn,nếu không có phần này thì khi cấp nguồn cho mạch các led sẽ không tắt hết ( hoặc không sáng hết) mà là các mức logic không xác định, và như vậy sẽ không đáp ứng yêu cầu led sáng lan dần và tắt dần.
                              - nguyên lý hoạt động của mạch reset này như sau : khi cấp nguồn thì tụ c bắt đầu nạp điện qua điện trở, cần có một khoảng thời gian cho tụ nạp đầy ( thời gian này phụ thuộc vào giá trị điện trở và tụ), giả sử ban đầu tụ không tích điện thì điện áp của tụ sẽ tăng
                              dần từ khoảng 0,5v đến mức áp nguồn- có nghĩa là chuyển tử mức logic 0 lên mức logic 1. ic 74164 có ngõ vào reset tích cực mức logic 0 , vầy khi cấp nguồn thì chân này sẽ được giữ ở mức 0 một chút và sau đó sẽ ổn định ở mức 1 , vậy là mạch điện của bạn khi cấp nguồn sẽ được reset sau đó mới đi vào hoạt động, và điều đó sẽ tránh nhiễu loạn khi cấp nguồn!
                              ||

Comment

Về tác giả

Collapse

nguoiphuxe8x Tìm hiểu thêm về nguoiphuxe8x

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X