Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sơ đồ mạch điện sáng lan tắt dần - Help me

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi nguoiphuxe8x Xem bài viết
    Chả biết có đúng ko nữa mong các bạn nhận xét. Và mình vẫn còn vài điểm còn thắc mắc mong các bạn giải đáp nốt:
    - Tại sao đầu ra trên các chân 3,4,5... lại trễ nhau 1 khoảng và độ trễ phụ thuộc vào xung clock?
    - Tại sao 74HC164 lại tên là thanh ghi dịch 8bit? Thanh ghi dịch là gì?
    - Nguyên lý hoạt động của phần tự reset khi cấp nguồn?
    Thank các bạn rất nhiều!!!
    bạn đọc trong datasheet sơ đồ trình bày phần "ruột"của con ic này đó
    nó được cấu tạo bởi các trigo D, thanh ghi dịch có thể hiểu là dữ liệu được ghi vào nó từng bit một( có tác dụng như một thanh ghi trong vi điều khiển)
    và dữ liệu từ một đầu vào được dịch sang đầu ra .
    đầu ra trên các chân 3,4,5 trễ nhau phụ thuộc vào xung clock vì ứng với mỗi xung clock thì con ic đó mới dịch dữ liệu , chân 1 and 2 đưa ra chân 3 , chân 3 dịch xuống chân 4 ..... hơi dài dòng nhỉ, mong là giúp được bạn
    chúc bạn thành công!
    0945061338(vocam.h@gmail.com,lehanhdtk3@gmail.com)
    ||
    PROGRAMING(C,ASM),HARDWARE,LMD,RTC,GPRS,GPS....ALL OF VDK

Comment

Cảm ơn bạn nhiều. Có gì thắc mắc mình sẽ hỏi thêm sau.

Comment

Nhân tiện hỏi bạn vo_cam xem bạn có tài liệu gì hướng dẫn lập trình C cho họ 8051 ko thì share mình với.

Comment

Nhân tiện hỏi bạn vo_cam xem bạn có tài liệu gì hướng dẫn lập trình C cho họ 8051 ko thì share mình với.
          gửi bạn chút tài liệu mà mình có
          chúc vui !
          Attached Files
          ||

Comment

Cảm ơn bạn vo_cam nhiều.
            Tài liệu học lập trình C thì mình cũng có 1 ít nhưng mình vẫn chưa rõ lắm giữa lập trình C thông thường và C trong Keil C. Về các câu lệnh hay hàm thì có chỗ giống nhau nhưng ở Keil C còn nhiều còn nhiều phần liên quan, phải gắn với con vi điều khiển, thế nên cho 1 bài tập lập trình cho chip viết bằng Keil C thì mình chịu chết.

Comment

theo kinh nghiệm của mình thì, ngoài câu lệnh thì bạn cần tìm hiểu phần cứng
              cũng như xem một số chương trình mẫu, mình sẽ học cách thức trình bày ý tưởng lập trình của họ, sau đó là sẽ tự trình bày ý tưởng của mình
              chúc bạn thành công !
              ||

Comment

Cảm ơn bạn vo_cam nhiều.
                Nhân đây mình cũng muốn hỏi lại 1 chút về con 74HC164. Mình tải datasheet của con 74HC164 về thì thấy ở hình vẽ ban đầu rõ ràng vẽ chân 1 và 2 là 2 chân kí hiệu cổng AND nhưng ở phần EXPANDED LOGIC DIAGRAM phía dưới lại có 1 dấu chấm sau cổng AND, như vậy lại thành cổng NAND à.
                Mình cũng chưa hiểu cái tam giác có dấu chấm là cổng NOT thì cái dấu chấm rồi mới đến tam giác là cổng gì (phần EXPANDED LOGIC DIAGRAM ấy).
                Rồi cả các D - Flip Flop nữa, sao chúng lại có 2 đầu nhận xung clock.
                Nhiều chỗ xem mà chả hiểu, chán quá
                Attached Files

Comment

dấu chấm đằng trước và đằng sau cái tam giác khác nhau đấy bạn à, đằng sau là thành cổng not, có nghĩa tổng quát là phủ định hàm logic trước nó
                  còn ở đằng trước thì nó có ý nghĩa là chỉ mức tác động
                  có 2 kiểu tác động: tác động theo mức(không có ký hiệu đặc biệt kèm theo), tác động theo sườn(có cái tam giác nhỏ nhỏ)
                  có dấu chấm thì là :mức âm hoặc sườn âm
                  không có dấu chấm thì là: mức dương hoặc sườn dương
                  ff_D đó có một chân là clock thôi, chân kia là preset đó bạn à
                  ||

Comment

Chân preset là gì hả bạn, nó khác chân clock thế nào.
                    Mới lại sao sau cổng AND trong phần EXPANDED LOGIC DIAGRAM lại có 1 cái chấm nhỏ rồi lại nối với 1 cái chấm nhỏ nữa.

Comment

datasheet

Mới lại sao sau cổng AND trong phần EXPANDED LOGIC DIAGRAM lại có 1 cái chấm nhỏ rồi lại nối với 1 cái chấm nhỏ nữa.
                      chân prereset là chân thiết lập mức 1 ở đầu ra cho FF mà không cần xung clock tác động.
                      dấu chấm ngay sau cổng and tạo thành cổng nand, còn chấm nhỏ tiếp theo là chỉ mức tác động của chân D mức tích cực thấp !phần tích cực thấp , cao , sườn, âm , dương như hôm trước mình giải thích rồi đó
                      để lúc khác mình vẽ mấy cái hình để bạn dễ hình dung nhé
                      chúc thành công
                      ||

Comment

Mình cung đang nghiên cứu mạch giống như vậy.Mạch nó giống đèn chớp noel người ta hay lắp.MÌnh đã mua bộ này về khoảng 80K ở chợ Nhật Tảo và trong đó bao gồm :1 IC 74ls175 , tranistor C939, 4 triac BCR10PM.Mình đang vẽ lại mạch này.Vì nó hoạt động chỉ có 4 ngõ ra , mình đang định làm mạch 8 ngõ ra .ThayBCR bằng BTA08 để chịu tải cao hơn , không biết có được không xin mọi người chỉ giáo.

Comment

Làm phiền bạn vo_cam quá.
                          Bạn coi 2 tấm hình mình gửi lên đi, ảnh 1 vẽ chân 1 và 2 là cổng AND nhưng ảnh 2 sau cổng AND lại có 1 chấm nhỏ nên mình ko hiểu đó là cổng AND hay NAND nữa.
                          Mình cũng ko hiểu mấy cái dấu chấm con đằng sau chân ra Q có ý nghĩa gì.
                          Cảm ơn bạn nhiều vì đã tận tình giúp đỡ!!!
                          Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi vo_cam Xem bài viết
                            chân prereset là chân thiết lập mức 1 ở đầu ra cho FF mà không cần xung clock tác động.
                            dấu chấm ngay sau cổng and tạo thành cổng nand, còn chấm nhỏ tiếp theo là chỉ mức tác động của chân D mức tích cực thấp !phần tích cực thấp , cao , sườn, âm , dương như hôm trước mình giải thích rồi đó
                            để lúc khác mình vẽ mấy cái hình để bạn dễ hình dung nhé
                            chúc thành công

Nếu nói về 74164 thì nó chỉ có chân Reset thôi. Không ai dùng chữ Pre-reset hết. Loại asynchronous reset (ngược lại với synchronous reset) nghĩa là nó không chờ tới xung mà làm tất cả thành 0.

Comment

Cái chấm (vòng tròn) nhỏ thứ nhì là cho input của cổng kế tiếp. Trong trường hợp này thì hợp cả hai lại thì trở lại AND. Tớ nghĩ khi họ vẽ expanded logic là để diễn tả mạch điện thực sự vì họ dùng master-slave D flip flop (2 xung ngược nhau).

các bác coi thêm để biết.
                              http://books.google.com/books?id=BOV...um=5&ct=result

Comment

Làm phiền bạn vo_cam quá.
                                Bạn coi 2 tấm hình mình gửi lên đi, ảnh 1 vẽ chân 1 và 2 là cổng AND nhưng ảnh 2 sau cổng AND lại có 1 chấm nhỏ nên mình ko hiểu đó là cổng AND hay NAND nữa.
                                Mình cũng ko hiểu mấy cái dấu chấm con đằng sau chân ra Q có ý nghĩa gì.
                                Cảm ơn bạn nhiều vì đã tận tình giúp đỡ!!!
                                Bạn nên lấy giáo trình kỹ thuật số cơ bản đọc lại.
                                Cũng dễ hiểu thôi nếu bỏ qua cái phần bìa cạc-nô gì gì đó.
                                Nắm vững cơ bản các cổng, FF, bảng sự thật (chân trị) thì sẽ dễ lý giải ra hoạt động của mạch IC số.

Comment

Về tác giả

Collapse

nguoiphuxe8x Tìm hiểu thêm về nguoiphuxe8x

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X