Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sơ đồ mạch điện sáng lan tắt dần - Help me

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi nguoiphuxe8x Xem bài viết
    Làm phiền bạn vo_cam quá.
    Bạn coi 2 tấm hình mình gửi lên đi, ảnh 1 vẽ chân 1 và 2 là cổng AND nhưng ảnh 2 sau cổng AND lại có 1 chấm nhỏ nên mình ko hiểu đó là cổng AND hay NAND nữa.
    Mình cũng ko hiểu mấy cái dấu chấm con đằng sau chân ra Q có ý nghĩa gì.
    Cảm ơn bạn nhiều vì đã tận tình giúp đỡ!!!
    ở cả 2 hình không có gì khác nhau cả.
    dấu chầm ở đằng sau chân ra ,là đầu ra tích cực mức thấp, có nghĩa là bình thường chân này luôn ở mức cao,nó giống như đầu ra Q và Q đảo đó, nói gọn lại là nó như hình tam giác có dấu chấm nhỏ đằng sau thành cổng not,
    dấu chấm nhỏ đẳng sau các cổng logic sẽ lấy bù của kết quả được thực hiện bởi cổng logic đó
    0945061338(vocam.h@gmail.com,lehanhdtk3@gmail.com)
    ||
    PROGRAMING(C,ASM),HARDWARE,LMD,RTC,GPRS,GPS....ALL OF VDK

Comment

Nguyên văn bởi Paddy Xem bài viết
      Nếu nói về 74164 thì nó chỉ có chân Reset thôi. Không ai dùng chữ Pre-reset hết. Loại asynchronous reset (ngược lại với synchronous reset) nghĩa là nó không chờ tới xung mà làm tất cả thành 0.
      cảm ơn bạn nhiều , mình đã nhầm vì không nhận ra là đầu vào chân này là xung clock, nhưng bạn có thể giải thích tại sao lại cần lấy xung clock đưa vào chân này không? như bạn nguoiphuxe8x đã thắc mắc , liệu 74164 có 2 chân clock??
      0945061338(vocam.h@gmail.com,lehanhdtk3@gmail.com)
      ||
      PROGRAMING(C,ASM),HARDWARE,LMD,RTC,GPRS,GPS....ALL OF VDK

Comment

Nguyên văn bởi vo_cam Xem bài viết
        cảm ơn bạn nhiều , mình đã nhầm vì không nhận ra là đầu vào chân này là xung clock, nhưng bạn có thể giải thích tại sao lại cần lấy xung clock đưa vào chân này không? như bạn nguoiphuxe8x đã thắc mắc , liệu 74164 có 2 chân clock??

Xung clock đâu có vô chân reset (chân số 9) mà chỉ vô chân số 8 thôi. Bác coi phần timing diagram trang 3-5 chỉ có một xung clock thôi mà.

Nếu nói về expanded logic thì tại họ dùng master-slave D flipflop cho nên có 2 xung clock vô. Lý do họ làm vậy là để cho khi xung clock đang ở 1 thì không có sự thay đổi tại chân output.

Để tôi nói rõ thêm. Nếu chân input thay đổi quá nhanh (vì bất cứ lý do nào) so với xung clock, nếu chỉ dùng 1 D latch không thì output cuả nó sẽ thay đổi nhanh (loạn lên) như chân input khi mà xung clock đang ở "1". Vì vậy mà người ta dùng D flip flop (gồm có 2 D latches). Vì xung clock ngược nhau cho nên chỉ có môt sự thay đổi đi qua trong một chu kỳ thôi.

bác coi phần master-slave D flip flop.
        http://en.wikipedia.org/wiki/Flip-flop_(electronics)
        http://en.wikipedia.org/wiki/Image:D...op_Diagram.svg
        Last edited by Paddy; 24-08-2008, 12:27. Lý do: Nói rõ thêm

Comment

The ban co the ve cho tui 1 ban ve mach dien sang lan dan ko vay?
          Ban co the co ko?
          Ban co the gui cho tui vao hom thu:nguyen van tỉnh lop 07dt2 khoa:dientu_tinhoc truong cdcn sao do
          hay co j ban co the lien lac vao so phone:01694593127 cam on ban nhieu
          chuc ban thanh cong
          co giup tui nhe
          tuidang can mach nay

Comment

Mạch nguyên lý đã có rồi đó, bạn dùng altium hay orcad mà vẽ

Comment

sao chang thay mach dien o tren nay gi ca vay. Chan cac cu wa

Comment

phanta oi ban co the cho minh xin nguyen tac hoat dong cua so do led sang lan dan dung 2 ic 4017 va ic 555 ko. minh dang rat can. neu duoc ban co the gui vao mail minh la: vantuanhn1988@gmail.com minh cam on ban rat nhieu

Comment

phanta oi lam on gui cho minh nguyen tac hoat dong va tac dung linh kien trong so do den led sang tat lan dan voi minh dang rat can neu duoc mong ban gui vao mail cho minh cang som cang tot. cam on ban rat nhieu, dia chi mail cua minh la: vantuanhn1988@gmail.com cam on ban mot lan nua

Comment

ai co nguyen tac hoat dong va tac dung linh kien cua so do led sang tat lan dan dung 2 ic 4017 va ic 555 lam on gui cho minh voi minh dang can rat gap. neu duoc xin moi nguoi gui vao mail cho minh: vantuanhn1988@gmail.com

Comment

Mình muốn làm mạch rượt led đơn bằng 74164 vậy mình phải lấy tín hiệu ở đâu để cấp vào chân 1&2 của 74164?
                      Ai giúp mình với!

Comment

Nguyên văn bởi suotd1a Xem bài viết
                        Mình muốn làm mạch rượt led đơn bằng 74164 vậy mình phải lấy tín hiệu ở đâu để cấp vào chân 1&2 của 74164?
                        Ai giúp mình với!
                        chan 1 noi mass chan 2 noi voi' nguon 5v..
                        Tôi học hỏi hiểu biết của bạn,va chia sẻ hiểu biết của tôi cho bạn...

Comment

Nguyên văn bởi nhoclnga Xem bài viết
                          chan 1 noi mass chan 2 noi voi' nguon 5v..
                          người ta hỏi năm 2009 đến 2011 mới có người trả lời, chắc người hỏi họ làm xong từ đời nào rồi!!!
                          ĐT: 0972 20 58 68
                          Gmail:

Comment

Chào các sư phụ!!!
                            các sp có tài liệu nào về lập trình ic không??? pót lên cho anh e xem tham khảo với!!!
                            thank các sp nhìu nha!!!

Comment

chào mọi người nha

bác nào giúp em bài này với
                              làm sao để dùng ic 74164+4017 hiển thị qua 8 led làm nó quay trái quay phải được vậy
                              các bác giúp em với
                              em làm mãi mà k được

Comment

các bác ai có sơ đò nguyên lý mạch sáng dần rồi tắt dần thi cho e với, liệt kê các linh kiện luôn nhé, e dùng nguồn 14v
                                email: anhng0k_iupekh0@yahoo.com

Comment

Về tác giả

Collapse

nguoiphuxe8x Tìm hiểu thêm về nguoiphuxe8x

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X