Thông báo

Collapse
No announcement yet.

anh chị nào có thể nhìn vào sơ đồ mạch này giúp em với....

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• anh chị nào có thể nhìn vào sơ đồ mạch này giúp em với....

anh chj có thể nhìn vào sơ đồ mạch này mà chỉ cho em cách đổi led 7 đoạn thanh led đơn ghép nối tiếp lại đc không.3 led màu xanh ghép thành 1 đoạn nhé cần làm những gì và điện trở phải đổi lam sao nha cám ơn anh chj nhiều nha...
    Click image for larger version

Name:	ne_zps09f3ea49.png
Views:	7
Size:	378.1 KB
ID:	1415814

Name:	untitled-1_zps006ddbe8.png
Views:	7
Size:	438.8 KB
ID:	1415815

đây là fide protuse
    Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi sonkoy Xem bài viết
      anh chj có thể nhìn vào sơ đồ mạch này mà chỉ cho em cách đổi led 7 đoạn thanh led đơn ghép nối tiếp lại đc không.3 led màu xanh ghép thành 1 đoạn nhé cần làm những gì và điện trở phải đổi lam sao nha cám ơn anh chj nhiều nha...
      [ATTACH=CONFIG]59401[/ATTACH]
      [ATTACH=CONFIG]59402[/ATTACH]
      thì cứ dùng bình thường thôi. nếu nguồn 12V thì 3 led xanh mắc nối tiếp thì cho thêm 1 em trở 220R (R nằm ở chân âm hay dương tùy bạn) lấy 7 chân dương nối lại với nhau. 7 chân âm còn lại là a>>g như trên sơ đồ đó ( xem cấu tạo led 7 thanh xem a>>g nó ứng với vị trí nào mà đấu thôi).nếu không biết thì cầm con led 7 thanh kích cho từng chân sáng thì sẻ biết a>>g nằm ở vị trí nào.
      ★♀♥♂Oº°(¯`◦_ _◦´¯)°ºO♂♥♀ღ ★

Comment

Nguyên văn bởi thuongdtqb Xem bài viết
        thì cứ dùng bình thường thôi. nếu nguồn 12V thì 3 led xanh mắc nối tiếp thì cho thêm 1 em trở 220R (R nằm ở chân âm hay dương tùy bạn) lấy 7 chân dương nối lại với nhau. 7 chân âm còn lại là a>>g như trên sơ đồ đó ( xem cấu tạo led 7 thanh xem a>>g nó ứng với vị trí nào mà đấu thôi).nếu không biết thì cầm con led 7 thanh kích cho từng chân sáng thì sẻ biết a>>g nằm ở vị trí nào.
        cũng chưa hiểu anh ơi..có thể dùng nguồn 5 v c không.ma 12v nối vào đâu...R 220R nối vào chân nào của led cũng dc hết ha anh..led này em mắc kiểu anot chung...vạy thì phải thay 1.5kR thành 220R phải không anh...còn máy con tranitros đó thì sao...

Comment

cũng chưa hiểu anh ơi..có thể dùng nguồn 5 v c không.ma 12v nối vào đâu...R 220R nối vào chân nào của led cũng dc hết ha anh..led này em mắc kiểu anot chung...vạy thì phải thay 1.5kR thành 220R phải không anh...còn máy con tranitros đó thì sao...
          - led xanh có điện áp hoạt động là 3V-20mA. 3led mắc nối tiếp là mất hết 9V-20mA rồi. nếu mướn dùng nguồn 5V thì 3led xanh dương mắc song song với nhau rồi nối tiếp với một con trở khoảng 100R (nếu mác như thế này thì nếu 1 led chết thì 2 con led còn lại củng nhanh chóng chết theo).thoe mình thì nêm dùng nguồn 12V và mắc nối tiếp 3 con led xanh
          - điện trở thì đấu vào đâu mà chẳng được (chân âm hay dương gì củng được, mà đấu chân âm đi cho tiện đở chạp chạm khi đấu chung dương)
          - ở mach trên dùng nguồn 12V nên dùng trở 1,5K để hạn dòng cho led. mình đẳ dùng trở hạn dòng trong mạch rồi thì thôi. nếu bạn mún đấu trở 220R thay cho 1k5 thì củng đấu như trên và trị số trở là 220R-1W thì led không cần đi trở
          - mấy con transistor thì vẩn để bình thường và củng đấu vào chân dương chung như bình thưồng.

Name:	Unt.png
Views:	6
Size:	24.4 KB
ID:	1372848
          chúc vui
          Last edited by thuongdtqb; 18-01-2013, 12:58.

Comment

- led xanh có điện áp hoạt động là 3V-20mA. 3led mắc nối tiếp là mất hết 9V-20mA rồi. nếu mướn dùng nguồn 5V thì 3led xanh dương mắc song song với nhau rồi nối tiếp với một con trở khoảng 100R (nếu mác như thế này thì nếu 1 led chết thì 2 con led còn lại củng nhanh chóng chết theo).thoe mình thì nêm dùng nguồn 12V và mắc nối tiếp 3 con led xanh
            - điện trở thì đấu vào đâu mà chẳng được (chân âm hay dương gì củng được, mà đấu chân âm đi cho tiện đở chạp chạm khi đấu chung dương)
            - ở mach trên dùng nguồn 12V nên dùng trở 1,5K để hạn dòng cho led. mình đẳ dùng trở hạn dòng trong mạch rồi thì thôi. nếu bạn mún đấu trở 220R thay cho 1k5 thì củng đấu như trên và trị số trở là 220R-1W thì led không cần đi trở
            - mấy con transistor thì vẩn để bình thường và củng đấu vào chân dương chung như bình thưồng.
            chúc vui
            ý em hỏi là 12v đó mắt vào đâu đó anh...e không thấy mắc dc vào đâu cả...còn phần R thì em nghỉ để im vậy chắc...R 1.5R nối vào chân âm...12v có phải nối vào chân E của tranirors không anh...em còn ngu lắm ah....xin anh thông cảm nhá...

Comment

cho em hỏi thêm một vấn đề nữa.mạch này e dùng bộ nguồn 12v cấp cho led và cũng dung bộ nguồn này qua 7805 thanh 5v cap cho ic hoat động có đc không anh....

Comment

cho em hỏi thêm một vấn đề nữa.mạch này e dùng bộ nguồn 12v cấp cho led và cũng dung bộ nguồn này qua 7805 thanh 5v cap cho ic hoat động có đc không anh....
                ok. bình thường

Name:	fg.jpg
Views:	1
Size:	113.1 KB
ID:	1372849

Comment

[ATTACH=CONFIG]59409[/ATTACH]
                  chúc vui

không có chậy đc anh ơi..a xem laị giúp e với...
                  Attached Files

Comment

[ATTACH=CONFIG]59401[/ATTACH]
                    [ATTACH=CONFIG]59402[/ATTACH]
                    Led chung anot bạn nè!
                    mỗi thanh bạn thay bằng 1 con led đấu anot chung thôi!
                    |

Comment

Nguyên văn bởi dinhnam123 Xem bài viết
                      Led chung anot bạn nè!
                      mỗi thanh bạn thay bằng 1 con led đấu anot chung thôi!
                      anh xem so đồ mach e moi giu phia tren ay kia..

Comment

Về tác giả

Collapse

sonkoy Tìm hiểu thêm về sonkoy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X