Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cảm ứng chống trộm !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cảm ứng chống trộm !

Tình hình là hiện nay trên thị trường có bán 1 loại sản phẩm "chống trộm chạm ốc", nghĩa là sau khi mở khóa xe 5s thì fai chạm vào con ốc nào đó, nếu hok sẽ báo động (dùng cảm ứng chạm tay). Trong mạch có 1 con IC 14 chân nhưng đã bị xóa ký hiệu. Có ai nào biết con IC đó là gì không vậy, nói lên để anh em cùng phát triển thêm. Thanks

Kệ nó, lắp cái cảm biến rung cho nó nhanh.

Comment

Nguyên văn bởi thanhlonguit Xem bài viết
      Tình hình là hiện nay trên thị trường có bán 1 loại sản phẩm "chống trộm chạm ốc", nghĩa là sau khi mở khóa xe 5s thì fai chạm vào con ốc nào đó, nếu hok sẽ báo động (dùng cảm ứng chạm tay). Trong mạch có 1 con IC 14 chân nhưng đã bị xóa ký hiệu. Có ai nào biết con IC đó là gì không vậy, nói lên để anh em cùng phát triển thêm. Thanks
      cái cảm biến này ngô a nha, thay vì cham vào nó thì tai sao chúng ta ko dùng cái công tắc rồi dấu vào ờ chổ kín trong xe .ngon bổ rẻ ko nào
      không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

Nguyên văn bởi Lam-dt Xem bài viết
        Tình hình là mình muốn biết con IC đó là con nào thôi.

Comment

Nguyên văn bởi Lam-dt Xem bài viết

Comment

Mình chỉ biết nguên lý là nó dùng mạch cảm biến điện dung, hồi xưa có bác trên điễn đàn làm cái mạch chạm vào miếng kim loại để điều khiển thiết bị, bạn có thể mò lại để tham khảo xem, nếu thằng ăn trộm nó mang bao tay cách điện thì nó cười vào mặt cái mạch chống trộm này.
            Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
            Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Hình như IC là có chức năng định thời nửa. Nhưng hok biết nó là IC j

Comment

Nguyên văn bởi thanhlonguit Xem bài viết
                Muốn biết cụ thể IC thì bạn phải có mạch trong tay. Mua một bộ, vẽ lai sơ đồ chân IC rồi lên đây nhờ anh em mò kim cùng....nhé ! Còn xe của mình thì mình chỉ làm đơn giản thế này thôi : Thêm nut ấn bí mật đâu đó chỉ mình biết chơi vô chân on/off của mạch đánh lửa , mở khóa điện mà không ấn thêm nút đó thì không đề nổ máy được. Thị trường có con LED chỉ 2 chân, nhưng cấp điện nó cũng nháy xanh đỏ theo chu kỳ đều, lắp vô khóa điện cứ khóa xe là led nháy để dọa trộm cho nó sợ ( định chọc vô ổ khóa nhìn thấy Led nháy chạy vội ngay. ), Viên bi rung lòxo , tiếp điểm với còi, cho đơn giản. Cách khác, khi khóa xe thì vẹo cổ xe sang phải hết cỡ để đóng tiếp điểm còi báo động, trộm muốn dắt xe đi thì phải bẻ tay lái cho thẳng ra để dắt xe đi........còi kêu đèn sáng.,.,.>> Cho trộm đau tim chơi.
                Last edited by Lam-dt; 05-03-2013, 14:18.

Comment

nhiều con có thể làm chuyện đó. Nếu bộ đó có thêm hẹn giờ chờ chạm thì có thể là LM556, gồm 2 con 555 bên trong, cả 2 con đều chạy chế độ đơn ổn, 1 con sẽ đảm nhiệm định thời ban đầu, 1 con đảm nhiệm nút chạm. Mạch chạm cho 555 thì search 555 touch switch

Comment

Chẳng cần con nào cả, chỉ cần cái nút nhấn với cái relay thôi, công tắc cửa, cái led. hết.

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                      nhiều con có thể làm chuyện đó. Nếu bộ đó có thêm hẹn giờ chờ chạm thì có thể là LM556, gồm 2 con 555 bên trong, cả 2 con đều chạy chế độ đơn ổn, 1 con sẽ đảm nhiệm định thời ban đầu, 1 con đảm nhiệm nút chạm. Mạch chạm cho 555 thì search 555 touch switch
                      Mình cũng nghĩ như bạn như nhìn sơ wa sơ đồ mạch thì có lẽ hok fai 556, để mình vẽ mạch rồi up lên nhờ anh em thử.

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                        Mình cũng nghĩ như bạn như nhìn sơ wa sơ đồ mạch thì có lẽ hok fai 556, để mình vẽ mạch rồi up lên nhờ anh em thử.

Comment

Có thể là 4049 (6 cổng đảo)

Comment

Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết
                            Bạn biết mạch này hả. Chắc là 4049 hok bạn.

Comment

Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết
                              Bạn biết mạch này hả. Chắc là 4049 hok bạn.

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhlonguit Tìm hiểu thêm về thanhlonguit

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X