Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các bác giúp dùm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bác giúp dùm

Mình chỉ tay ngang thấy điện tử hay hay nên làm thử, có gì mọi người giúp dùm mình nha!
    chuyện là lên fb thấy có người đăng mạch chạm tay bật tắt đèn, nhưng chỉ chạm vào sáng, buông ra tắt, nên mình làm lại thành cái này,
    mình làm thử trên đây thì thấy ok lắm, thử cắm trên cái board gì trắng trắng lung tung lỗ thì cũng được nhưng khi ráp lên cái board có đục sẵn lỗ thì lại không sáng được,
    nhờ các bác tư vấn dùm thêm
    Chân thành cám ơn các bác!

P/S Mình mới post bài lần đầu nên không biết cách up hình hay file làm sao hết, cứ làm đại thôi, có gì mọi người đừng trách nha
    Attached Files

À quên, transistor mình dùng con C828

Comment

Hai bo khác nhau ở chổ 1 cái thì cắm dây nối 1 cái thì hàn dây nối vậy suy ra là có thể hàn chập chân hay chập lỗ thiếu dây nối mạch , bạn cứ dò cẩn thận là ra thôi . Sửa điện tử ngoài lý thuyết ra cần có suy luận để dò chỗ hư và cẩn thận để tránh hư đồ và an toàn cho bản thân bạn chịu khó tập dần cho quen .

Comment

không khéo bạn hàn nhầm chân thì khổ, B-C-E.
        để mạch ổn định thì bạn nên tìm 1 con trở từ vài đến vài chục MOhm lắp vô chân B của Q2 nhé, đừng thả nổi nó như hình trên.

thân!

Comment

Cảm ơn bạn Tuyennhan và bạn hd03 đã góp ý
          Bạn hd03 nói là thêm điện trở vô chân B của Q2 là sao? Mình o rành lắm,bạn chỉ cụ thể cho mình được không? Cám ơn bạn nhiều

Comment

Nguyên văn bởi anslhp Xem bài viết
            Bạn hd03 nói là thêm điện trở vô chân B của Q2 là sao? Mình o rành lắm,bạn chỉ cụ thể cho mình được không? Cám ơn bạn nhiều
            Điện trở hàn thêm vào giữa chân B và E.

Comment

Nguyên văn bởi anslhp Xem bài viết

Bạn thêm 1 điện trở vào B của Q2 xuống mass để ổn định chân B của nó. giá trị bạn cần cân chỉnh sao cho khi sờ tay vào thì Q2 đổi trạng thái, từ vài chục tới vài trăm MOhm.

Comment

Về tác giả

Collapse

anslhp Tìm hiểu thêm về anslhp

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X