Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ai biết linh kiện này xin chỉ giáo

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ai biết linh kiện này xin chỉ giáo

Nó có 3 chân trông bên ngoài giống như transitor, SCR,... nhưng không rõ vì nó đã bị hỏng, thị trường không có. Kí hiệu của nó là BTB04600SL. Mình đã thử thay Triac vào nhưng không được, nó ở bên trong bộ điều khiển quạt trần có đèn.

Nó chính là Triac. Bạn xem data sheet của nó ở đây:

http://www.datasheetcatalog.org/data...onics/8666.pdf

Comment

Bác Quoc Thai oi.
      Cám on bác đã tư vấn nhưng em chịu thôi có lẽ vì em kém quá nên thay con BT137 vào nhưng mạch không chạy bác có thể chỉ cho em thêm chút được không?
      (mạch bật tắt đèn vẫn hoạt động, chỉ có mach chạy quạt là không thôi, mạch chạy quạt có 3 con BTB04600SL mắc song song, chung nhau đầu vào và ra, theo em nghĩ khác nhau về điều khiển).

Comment

Thấy bạn hỏi vậy tớ cũng tư vấn thêm chút.Bạn đã thay thử con BT137 vào rồi mà không chạy thì chứng tỏ phần Triac của bạn không chắc có vấn đề gì.Vì con BT137 tương đương với BTB04600SL, thậm chí còn khỏe hơn, dòng lên đến 8A,điện áp chịu đựng hơn cả 600V so với BTB04600SL chỉ có 4A/600V.
        Vậy theo tớ, bạn nên kiểm tra ở tầng trước Triac.Kiểm tra từ chân 3(chân Gate) của mỗi Triac trở về khối trước.Mỗi Triac sẽ điều khiển tương đương với 1 tốc độ quạt của bạn(như 3 số quạt chẳng hạn).Chắc chắn sẽ có một bộ tạo xung điều khiển 3 kênh.Bạn kiểm tra từng kênh một bằng cách bấm từng số của quạt rồi đo điện áp chân Gate.Hoặc 3 Transitor trường trước đó(nếu có).
        Đó chỉ là tư vấn, vì mình cũng thường sửa chữa các mạch dạng như vậy nên chia sẻ với bạn 1 chút kinh nghiệm.
        Chúc bạn thành công!
        |

Comment

Về tác giả

Collapse

hero_7070 Tìm hiểu thêm về hero_7070

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X