Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin chỉ dẫn cách đấu led 2 màu loại 5mm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin chỉ dẫn cách đấu led 2 màu loại 5mm

Mình đang làm một bảng chữ sử dụng led 5mm loại hai màu(đỏ và xanh lá cây), nó có ba chân trong đó chân ở giữa là (-) chung. 2 chân còn lại là (+đỏ và +xanh) Nếu theo cách đấu nối tiếp bình thường ta mắc 4 led nối tiếp với nhau tức là chụm hai chân ( +) xanh, đỏ lại đấu với chân (- )chung cứ như vậy cho tới led thứ 4 thi hai chân (+) xanh,đỏ mỗi chân mắc(nguồn 12V một chiều) thêm trở 220olm.Nhưng kết quả lại được như sau:
    - Ta đấu +(12V) vào chân đỏ thì cả 4 led đều sáng màu đỏ.
    - Ta đấu +(12V) vào chân xanh thì lúc này chỉ có led cuối được nối trực tiếp với trở là sáng đúng màu xanh còn 3led phía sau còn lại vẫn sáng màu đỏ..???
    --Vậy bạn nào đã từng làm hoặc có kinh nghiệm xin chỉ cho mình cách đấu loại led 2 màu trên..!
    Xin lưu ý là đừng hướng dẫn và chỉ cho mình cách đấu song song nhé..! mà là đấu nối tiếp.
    Rất mong được các bạn chỉ giúp..!
    Thankss...!!!!!!!!

pHẢI BIẾN CHIÊU MỘT CHÚT.

dƯỚI ĐÂY LÀ MẠCH CƠ BẢN.

BẠN CÓ THỂ THAY TIẾP ĐIỂM R1, R2 BẰNG TRANSISTOR
    Attached Files

Comment

vào không post trả bài thì đừng vào buồn lòng lắm

nói rõ hơn được hok đại huynh

Comment

Cảm ơn Bác...!
        loại này tương đơn giản mà lại phức tạp vậy sao..?Bác có thể nói và phân tích kỹ hơn được không?Nếu ta bỏ tiếp điểm R1 và R2 đi thi sao nhỉ.?????

Comment

Vì sao ko dùng song song mà dùng nối tiếp cho nó phức tạp ra, bỏ R1, R2 đi thì chỉ có con đỏ sáng thôi vì nó cần áp thấp hơn
          Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

Vô phương bạn ạ, bạn dùng led tách rời đi, mỗi đường nối tiếp là 1 màu. Chập chung vậy không chơi được đâu phí thời giờ
            Attached Files
            Đẹp từng kilomét

Comment

À, cũng có cách, nhưng bạn phải gắn thêm 1 relay và thêm 1 LED. Đấu như hình, khi cấp nguồn cho cuộn dây relay, dãy led này sáng, khi ngắt thì dãy kia sáng. Bài toán cũng vui
              Attached Files
              Last edited by Kilodeth; 24-09-2008, 13:58. Lý do: Loay hoay tìm giải pháp tốt nhất
              Đẹp từng kilomét

Comment

Thanks!! Tôi nghĩ là se có cách đơn giản hơn nhưng chưa nghĩ ra thôi.Các Bác hãy cùng tôi nghiên cứu xem cách nào là tối ưu nhất nhé...!

Comment

Nguyên văn bởi phunghieu Xem bài viết
                  Cảm ơn Bác...!
                  loại này tương đơn giản mà lại phức tạp vậy sao..?Bác có thể nói và phân tích kỹ hơn được không?Nếu ta bỏ tiếp điểm R1 và R2 đi thi sao nhỉ.?????
                  Suy nghĩ kĩ một chút đi, dễ ợt mà.

Khi A đóng điện +12V thì relay R2 tác động, 4 tiếp điểm R2 đóng, dòng điện chạy theo đường mũi tên xanh da trời làm sáng led đỏ. Còn bên Led xanh thì các R1 hở thì làm sao mà sáng được.

Hoạt động tương tư cho khi đóng B lên +12V.......chỉ có led xanh sáng!!!

Nếu bỏ R1 R2 thì chỉ con led đầu tiên là sáng đơn, còn lại đều dẫn điện đôi, nhưng led đỏ ghim áp thấp hơn ngưỡng sáng của led xanh nên chỉ thấy đỏ sáng ( thực chất trong 4 con led còn lại thì xanh và đỏ trong 1 con đều mắc song song nếu đấu theo cách của bạn)

Xem hình nhé!

(Khổ quá, không có chương trình vẽ mạch, cũng không biết vẽ mạch, phải vẽ bằng paint mà bạn cứ bắt phải giải thích !!!!)

Chúc thành công,
                  Attached Files

Comment

- Vậy thì kết luận lại là đơn giản nhất trong việc làm sáng led cho loại hai màu này là chúng ta phải đấu song song phải không nào..?!Tuy nhiên chúng ta vẫn để ngỏ xem có bạn nào có cao kiến khác không nhé..!!!-------???

Comment

bảng chữ mà đấu nối tiếp thì các đèn lúc nào cũng phải sáng đỏ hoặc xanh mà không thể tắt được vì tắt một con cả làng chết theo -> đấu nối tiếp để làm gì?

Comment

Vấn đề này còn phụ thuộc vào phần mềm lập trình nữa điều khiển nữa.Vd; P0 = đỏ,P1=xanh.Đấu nối tiêp như thường dùng với các led đơn sắc là để đỡ tốn công và đỡ tốn trở.vấn đề nữa là ta đấu nối tiếp thì giả sử nó có ngắt thì cũng là ngắt một chữ hay hình chứ không phải là mình quan tâm chỉ la một con led bạn ah...!! với cả để sử dụng nguồn 12 VDC không phai tốn một con 7805,tụ và trở nữa.BẠn hiểu yêu cầu của mình không????!

Comment

Bạn chưa đọc kỹ bài của mình. Vẫn còn trông chờ vào cách nào khác đơn giản hơn nữa à.
                          Đẹp từng kilomét

Comment

Đấu song song thì chỉ cần thêm trở + 7805
                            Đấu nối tiếp cần thêm sò bằng 2 lần số led + một ít trở

chắc chắn giá sò đắt hơn giá trở, hàn sò cũng mệt hơn hàn trở.

Comment

Phiên bản transitor.
                              Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

phunghieu Tìm hiểu thêm về phunghieu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X