Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch điều khiển bóng đèn 220V bị nổ??

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch điều khiển bóng đèn 220V bị nổ??

Ông sếp có nhờ em làm cái mạch nhấp nháy với bóng đèn 220V công suất 200W. Phần tạo dao động em sử dụng 555, còn phần điều khiển em sử dụng Triac và cách ly nhờ MOC3020 như hình dưới.

Trong mạch thì điện trở R20 là điện trở thường, Triac là BT139, mạch in thì có đường dây là 60th (cỡ 1,2mm).

Em đã test với bóng đèn 220V 25W thì ngon, sau đó đưa ông sếp luôn. Ai dè tối ông ấy gọi bảo là cắm điện cái nổ luôn. Em không rõ là nổ do đâu nữa, chưa xem đc mạch mà ông ấy thì ko biết gì.

Em đoán có thể do 1 số nguyên nhân như:
    - Điện trở R20 là điện trở thường, nhưng nó đã chịu đc với 25W thì 200W cũng thế thôi, dòng không đi qua nó nhiều.
    - Triac BT139, MOC3020 ko chịu đc, cái này chắc ko phải, đọc Datasheet thấy vẫn đc mà, mạch này có 220V, 1A thôi.
    - Đường dây mạch in 60th (1,2mm) nhỏ quá. Cái này ko rõ lắm nhưng nghĩ chắc vẫn phải đc chứ nhỉ.

Theo kinh nghiệm từng làm của anh em thì là do đâu nhỉ?

Click image for larger version

Name:	kichtriac1.jpg
Views:	1
Size:	29.1 KB
ID:	1417172

nổ triac rồi,mua con BTA16 quất vào,trừ hao hàng chợ cho chắc ^^
    ĐT: 0972 20 58 68
    Gmail:

Comment

BT139 trong Datasheet ghi Max là 400V, 16A như hình dưới. Thế nào mà ko chịu đc mạch này chứ
      Attached Files

Comment

cũng đúng,bác có gắn tản nhiệt cho em nó ko?.
        Mà đèn là đèn sợi đốt à bác,tại chân G của triac bác mắc con điện trở khoảng 330ohm xuống chân A1 là chân cấp nguồn cho nó nữa nhé,bác thử đảo lại nguồn vào chân A2 và nguồn ra chân A1 xem sao,e toàn dùng kiểu đó,tải của e lớn hơn tải cùa bác nhiều,có gắn tản nhiệt,chớp nháy tần số cao ko sao cả.
        Gmail:

Comment

Tớ ko gắn tản nhiệt vì lúc test 25W thấy mát ko có gì, 200W chắc có gì thì cũng nóng thôi chứ nhỉ. Nghe ông ấy bảo bóng compact 200W.

Tớ phải cho vào A2, ra ở A1 mới chạy đc. Lắm thêm điện trở ở đó làm gì vậy?

Comment

hỏng cái gì đèn hay khiển

Comment

Nguyên văn bởi Himd Xem bài viết

hỏng cái gì đèn hay khiển
              chắc nổ cả 2.

Nguyên văn bởi levinh Xem bài viết
              Tớ ko gắn tản nhiệt vì lúc test 25W thấy mát ko có gì, 200W chắc có gì thì cũng nóng thôi chứ nhỉ. Nghe ông ấy bảo bóng compact 200W.

Tớ phải cho vào A2, ra ở A1 mới chạy đc. Lắm thêm điện trở ở đó làm gì vậy?
              nếu bóng compact thì cái bóng cháy trước,sau đó nổ con triac ^^
              bóng compact sử dụng điện 1 chiều 310v,nếu cho chớp tắt tần số cao thì dễ gây thủng cầu diot dẫn đến thông diot,mà diot thông thì nó nối tắt đường 220v và con triac như là cái cầu chì => bùm.
              Đổi tải đi là ok à.
              Gmail:

Comment

Em đã xem mạch, linh kiện ok. Bị nổ đường dây từ nguồn nóng (nối với cực A2 vào Triac) như hình dưới. Sếp bảo cắm cái thì nổ mạch ngay, sau atomat bị nhảy luôn. Như vậy lúc đó cũng bị đoản mạch, ko biết do có gì chạm chập hay không?

Bóng đèn compact 220V 200W, thấy lúc đo điện trở bóng đèn là 40 ôm. Em nghĩ lúc bóng đèn khởi động dòng bàn đầu khởi động là 5A, sau 1 thời gian ngắn thì mới ổn định lại 1A. Nên ngay khi cắm vào thì dòng 5A làm nổ đường dây.

Theo anh em là do nguyên nhân nào? 1 trong 2 nguyên nhân trên hay nguyên nhân khác.

Comment

kéo thêm chì cho mấy đường 220v.
                  vậy cái bóng là bóng compact vẫn còn tốt à bác?
                  Gmail:

Comment

Trong bóng đèn compact có cái tụ. Nên thêm một con trở để hạn dòng nạp ban đầu cho tụ.

Đường mạch 220V nên cách điện cho kỹ.
                    sau.ph

Comment

1 bi chập
                      2 là dòng xung quá cao nên dây trên mạch k chịu đc

Comment

Tớ hỏi ngoài lề chút, sách về 8051 ghi: "Cổng P0 là đầu vào: Với các điện trở được nối tới cổng P0 nhằm để tạo nó thành cổng đầu vào thì nó phải được lập trình bằng cách ghi 1 tới tất cả các bit của P0. "
                        Cái tớ in đậm ấy có nghĩa là sao nhỉ, tớ chưa hiểu rõ lắm. Làm sao để ghi 1 tới các bit của Port. Đã ghi 1 cho các bit ấy rồi thì nó làm sao nhận tín hiệu từ ngoài vào đc nữa.

Và port 0 có mắc điện trở kéo, nhưng tớ thấy thường mắc 10k, vậy thì tín hiệu xuất ra dòng cũng rất nhỏ => mắc thêm trans hoặc IC đệm, vậy sao ko mắc IC đệm trực tiếp luôn ko được à?
                        Port 1, 2, 3 có cần mắc điện trở kéo như port 0 hay không?

Comment

Lộn chuồng rồi bạn. Coi chừng bị mod xóa bài và ban.

Phải ghi 1 thì port mới hở mạch. Ghi 0 thì port bị nối tắt xuống mass lúc nào cũng = 0. Đọc kỹ lại đi sách có nói rõ hết đó.
                          sau.ph

Comment

Về tác giả

Collapse

levinh Tìm hiểu thêm về levinh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X