Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch điều khiển từ xa ko hoạt động?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch điều khiển từ xa ko hoạt động?

Hiện tại mình đã làm theo sơ đồ:
    Click image for larger version

Name:	bophatpt2248-1.jpg
Views:	5
Size:	43.3 KB
ID:	1418065
    Click image for larger version

Name:	BOTHU2249-1.jpg
Views:	7
Size:	46.0 KB
ID:	1418066

nhưng có vài điểm mình chưa rõ, mạch phát chân 16 nối vào cực dương 3v phải ko? theo mạch thì mình nối vào âm nhưng ko chạy, nối vào dương thì chạy, nhưng chưa điều khiển được, các pác xem hình và clip dưới giúp em nha.

Chân 16 nối VCC (=3v) .
    Xem video mình thấy led báo ở mạch phát nhấp nháy có nghĩa mạch phát đã hoạt động, bạn kiểm tra mạch thu xem.
    Kiểm tra mắt thu và tran đã đúng chân chưa. Tốt nhất là bạn dùng đồng hồ đo điện ấp ở chân số 2 PT2249, nếu lúc nhấn phím mà điện áp thay đổ thì mắt thu thu dc tín hiệu.

Comment

bạn có thể chỉ mình cách test mắt thu rõ hơn được ko? mình đã kiểm tra các chân nối đúng hết rồi.

test mắt thu mình để than mấy và kim đỏ và đen đặt vào 2 chân max và chân out của mắt phải ko?

thank bạn đã giúp

Comment

xem vi déo thì không thấy mắt phát hoạt động nhỉ
        SĐt: 01238004961

Comment

Xin lỗi bạn , mình để ý led báo mà ko xem con led phát. Vì nó phát ánh sáng hồng ngoại nên lúc quay video sẽ thấy dc ánh sáng hồng ngoại, bạn kiểm tra lại con này xem đúng chân chưa.

Comment

hiện tại mạch đã chạy ok, nhưng có 1 điểm mình khó hiểu: ban đầu mạch phát ok, mạch thu có vấn đề, mình kiểm tra kỹ rồi nhưng ko thấy có vấn đề gì, mình vô tình thử = đồng hồ số, gắn 2 kim vào chân 1 và 2 của mắt thu, rồi nhấn nút thì lại ok @@ (đổi chiều kim cũng vậy), thử nhiều lần đều vậy, rút ra thì ko chạy được, về nhà dùng đồng hồ kim vẫn chạy được, sau đó rút ra thì lại chạy ok luôn (giống như kích nó vậy @@!), khó hiểu quá ^^! giờ nó chạy ok rồi

Comment

Có thể do bạn cắm bo nên mắt thu bị lỏng .

Comment

ừ chắc là do lỏng, mình đang bắt đầu tìm hiểu cách làm mạch in rồi làm mạch này lại (làm kỷ niệm ^^)
                đây là clip mình đã chạy ok:

cho mình hỏi thêm, nếu mình dùng mạch phát khác tương tự mạch này thì mình vẫn có thể điều khiển được mạch thu này hả? nếu vậy thì tại sao lại thế? và nếu muốn mạch thu chỉ nhận 1 mạch phát thì phải làm sao?

Thanks

Comment

mình cũng đang muốn làm cái này
                  ko biết có được xa ko và có làm oto hoặc thuyền điều khiển ko nhỉ

Comment

cho xin sơ đồ nguyên lí đi bác

Comment

Về tác giả

Collapse

lion080889 Tìm hiểu thêm về lion080889

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X