Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm sao điều khiển tốc độ motor ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Làm sao điều khiển tốc độ motor ?

Chào các bạn , tình hình là là mình có vài con motor như hình , mình ko biết làm sao để có thể chỉnh tốc độ quay của nó , như là quay chậm , quay nhanh giống cái quạt ấy (nghe nói mua cái cục gì vặn vặn như nút vặn volumn rùi mắc nối tiếp vào motor ???)
    Cho mình hỏi luôn là mình cần những gì và mắc ra sao ? Cần mắc điện trở , tụ cho motor ko ? (hình như con tụ dẹp màu nâu 104) ?
    Mình dùng nguồn pin 9V , motor thì y như 2 con dưới , dạng motor từ mấy xe điều khiển đồ chơi ấy mà :d .
    Mình ko phải là dân điện tử nên có gì ko biết mấy bác thông cảm .chỉ chi tiết cho mình với . thank
    Click image for larger version

Name:	sodo.png
Views:	1
Size:	4.5 KB
ID:	1418190Click image for larger version

Name:	1.jpg
Size:	99.3 KB
ID:	1418191Click image for larger version

Name:	2.jpg
Size:	52.4 KB
ID:	1418192

bn có thể dùng biến trở volume để hạn dòng cho mô tơ nhưng cách này ko hay gây nóng biến trở lãng phí năng lượng vô ích, bn nên dùng ic 555 để điều băm xung điều khiển mô tơ. bn lên google search 555 pwm

bonus cho bn cái hình http://www.dprg.org/tutorials/2005-11a/2005-10a-004.gif

Comment

thk bạn , bạn cho cái hình nhìn chả hiểu gì hết , bn có thể cho biết cách lắp ntn và các thiết bị sẽ lắp ra sao ?

Comment

Bạn ơi không chuyên thì cứ dùng Triết áp cho lành, cái núm vặn loa to nhỏ ấy, cứ lấy cái đó ra, một chân đấu vào động cơ, một chân đấu vào nguồn. Chân còn lại nối nguồn và một chân của động cơ. Rồi xoay điều chỉnh tốc độ thôi.
        Sử dụng IC 555 thì sẽ phức tạp một chút đấy

Comment

Nguyên văn bởi chinh_kty Xem bài viết
          Bạn ơi không chuyên thì cứ dùng Triết áp cho lành, cái núm vặn loa to nhỏ ấy, cứ lấy cái đó ra, một chân đấu vào động cơ, một chân đấu vào nguồn. Chân còn lại nối nguồn và một chân của động cơ. Rồi xoay điều chỉnh tốc độ thôi.
          Sử dụng IC 555 thì sẽ phức tạp một chút đấy
          chả ai điều khiển tốc độ động cơ bằng biến trở không cả , nó rất nhiều rất nhiều hạn chế , thường người ta sẽ dùng cách băm xung , dùng 555 là mạch dễ nhất quả đất rồi , lắp là chạy trừ khi người đó chưa có 1 chút kiến thức về điện tử căn bản thôi , còn nếu biết nhận diện linh kiện , nhận diện kết cấu chân linh kiện thì quá là đơn giản

Comment

chả ai điều khiển tốc độ động cơ bằng biến trở không cả
            suy cho cùng cũng phải dùng biến trở thôi bạn ah, biến trở chỉnh tần 555

Comment

IC 555 mà để hiểu rõ nguyên lý của nó thì hơi khó đối với dân không chuyên. Đơn giản thì lắp theo mạch này, thì output sẽ ra dạng xung.

Thay đổi gí trị R1, R2, và C để điều chỉnh xung theo ý muốn. Dùng cái này: 555 Timer Calculator để tính toán. Cái này cứ lắp thử một mạch rồi thay R1 hoặc R2 bằng biến trở. Sau đó điều chỉnh biến trở sẽ thấy tốc độ motor thay đổi.

Comment

theo mình thì mua luôn cái modul điều khiển
                Học Điện Tử - Learn Electronic

Comment

Nguyên văn bởi nguyenut Xem bài viết
                  suy cho cùng cũng phải dùng biến trở thôi bạn ah, biến trở chỉnh tần 555
                  chả ai điều khiển tốc độ động cơ bằng biến trở không cả
                  bạn đọc kĩ lời tớ nói rồi hãy phản bác nhé

Comment

https://www.google.com.vn/search?q=5...w=1360&bih=665
                    Giả mà như thật thì giả là thật.
                    Thật mà như giả thì thật là giả.

Comment

các bác nói vậy thì hơi khó rồi , bác spam12345 cho cái hình vậy thì có phải mua 1 con ic555 rồi mấy cái điện trở bao nhiêu ??
                      Mai lên chợ Nhật Tảo - HCM hỏi mua làm sao ???
                      Theo như chinh_kty thì lên Nhật tảo bảo mua 1 cái vặn volumn ak ???
                      Còn daituong1102 , bn có thể cho mình biết các chi tiết nào cần phải mua ko , đi Nhật tảo mua 1 lần . mua những gì và giá bao nhiêu , lắp ra sao . Pin dùng 9V , motor loại nhỏ nhỏ hay dùng ở mấy xe điều khiển đồ chơi ấy , hư rồi phá ra nghịch :d
                      Thank các bạn

Comment

Nguyên văn bởi thanhtuan01 Xem bài viết
                        các bác nói vậy thì hơi khó rồi , bác spam12345 cho cái hình vậy thì có phải mua 1 con ic555 rồi mấy cái điện trở bao nhiêu ??
                        Mai lên chợ Nhật Tảo - HCM hỏi mua làm sao ???
                        Theo như chinh_kty thì lên Nhật tảo bảo mua 1 cái vặn volumn ak ???
                        Còn daituong1102 , bn có thể cho mình biết các chi tiết nào cần phải mua ko , đi Nhật tảo mua 1 lần . mua những gì và giá bao nhiêu , lắp ra sao . Pin dùng 9V , motor loại nhỏ nhỏ hay dùng ở mấy xe điều khiển đồ chơi ấy , hư rồi phá ra nghịch :d
                        Thank các bạn
                        Theo mình thì bác mua
                        1 con IC 555: 2-3k/con
                        1 bịch điện trở 10k, 1 bịch điện trở 1k: 3k/bịch
                        2 núm volumn (biến trở) 10k: 2k/cái
                        10 tụ 100uf: 500/con (cần một con thui, nhưng mua ít nhiều khi người ta chém 1k-2k/con)
                        10 con led siêu sáng: 500/con

Chổ mua thì chợ Nhật Tảo nhiều tiệm lắm, mình không thích quảng cáo giùm tiệm nào. Thấy tiệm nào đông thì chắc là bán rẻ nên mới có nhiều khác quen

Về nghịch theo sơ đồ (mắc LED vào Motor vào chân số 3 của 555) sẽ hiểu cách thức IC555 làm việc.

PS: ah còn breadboard/testboard (30k/cái) và dây diện nhỏ nữa (5k-8k/cuộn) (nếu bác không có).

Comment

Nguyên văn bởi spam12345 Xem bài viết
                          Theo mình thì bác mua
                          1 con IC 555: 2-3k/con
                          1 bịch điện trở 10k, 1 bịch điện trở 1k: 3k/bịch
                          2 núm volumn (biến trở) 10k: 2k/cái
                          10 tụ 100uf: 500/con (cần một con thui, nhưng mua ít nhiều khi người ta chém 1k-2k/con)
                          10 con led siêu sáng: 500/con

Chổ mua thì chợ Nhật Tảo nhiều tiệm lắm, mình không thích quảng cáo giùm tiệm nào. Thấy tiệm nào đông thì chắc là bán rẻ nên mới có nhiều khác quen

Về nghịch theo sơ đồ (mắc LED vào Motor vào chân số 3 của 555) sẽ hiểu cách thức IC555 làm việc.

PS: ah còn breadboard/testboard (30k/cái) và dây diện nhỏ nữa (5k-8k/cuộn) (nếu bác không có).
                          mua led làm gì vậy bạn ??? đang điều chỉnh tốc độ quay của cục motor mà , mua rồi lắp sao đây bạn , đã có những thứ cần thiết rồi ,

Comment

chưa làm bao giờ chưa biết.....
                            Last edited by anhtuyen_GSM; 28-07-2013, 10:57.
                            anhtuyenmobile: chuyên sửa chữa điện tử and DTDD......
                            DC: 260 Tân Phú II Đinh Lạc Di Linh Lâm Đồng
                            YH : TEL: 01636.669.789

Comment

cái gì thế ? bạn xem lại đầu topic nhé mình cần làm những gì nhé ... cm nhìn sợ thật

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhtuan01 Tìm hiểu thêm về thanhtuan01

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X