Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm sao điều khiển tốc độ motor ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi thanhtuan01 Xem bài viết
    mua led làm gì vậy bạn ??? đang điều chỉnh tốc độ quay của cục motor mà , mua rồi lắp sao đây bạn , đã có những thứ cần thiết rồi ,
    Lắp như hình này thui:

Vcc là cực +, 0V là cực -. Pin 5 có thể để trống cũng được. R1, R2 là điện trở hoặc biến trở bất kỳ. C là tụ tiện (nhớt lắp cho đúng chiều - cực âm dương). Pin 3 (output) nối vào 1 đầu motor. Đầu còn lại của motor nối xuống cực - (GND). Có thể song song motor với LED + điện trở 1K (Cái này để hiểu thêm thui). Khi đó, LED nháy càng lẹ thì motor chạy càng nhanh.
    Code:
    Pin3 ______ Motor _________ GND
         |____ 1K R _ LED ____|

Comment

Nguyên văn bởi spam12345 Xem bài viết
      Lắp như hình này thui:

Vcc là cực +, 0V là cực -. Pin 5 có thể để trống cũng được. R1, R2 là điện trở hoặc biến trở bất kỳ. C là tụ tiện (nhớt lắp cho đúng chiều - cực âm dương). Pin 3 (output) nối vào 1 đầu motor. Đầu còn lại của motor nối xuống cực - (GND). Có thể song song motor với LED + điện trở 1K (Cái này để hiểu thêm thui). Khi đó, LED nháy càng lẹ thì motor chạy càng nhanh.
      Code:
           |____ 1K R _ LED ____|
      ko đệm chân 3 ic bằng mosfet hoặc transistor hả bác, dòng chân 3 làm gì đủ để chạy mô tơ mà còn làm hư ic nữa

Comment

Nguyên văn bởi ngoanrazor Xem bài viết
        ko đệm chân 3 ic bằng mosfet hoặc transistor hả bác, dòng chân 3 làm gì đủ để chạy mô tơ mà còn làm hư ic nữa
        Đúng vậy đó anh. Con 555 chỉ có thể cấp dòng 200mA thôi. Động cơ lắp vào đó thì tiêu 555 là chắc. Nếu muốn xài 555 thì phải có transistor đệm.
        Nhóc thích nghịch điện,
        Nhóc thích xì păm,
        Nhóc thích trêu mấy anh.
        Hi hi.

Comment

hjc , sao mà khó thế nhj?

Comment

OMG vậy mà đã kêu khó. vậy thì lắp cho 1 bộ nhông thay đổi tốc độ dễ hơn không?

Chúc vui.

Comment

Nguyên văn bởi spam12345 Xem bài viết
              Lắp như hình này thui:

Code:
                   |____ 1K R _ LED ____|
              thank spam12345 , nhưng bạn kia kêu lắp cái gì đệm ấy ??? có cần thiết ko , nếu có hay ko thì sẽ có ảnh hưởng gì (cháy , nóng, nổ , chậm motor v.v..v,) ? xin bạn
              cho chi tiết luôn

Comment

Nguyên văn bởi ngoanrazor Xem bài viết
                Nguyên văn bởi cô nhóc Xem bài viết
                Đúng vậy đó anh. Con 555 chỉ có thể cấp dòng 200mA thôi. Động cơ lắp vào đó thì tiêu 555 là chắc. Nếu muốn xài 555 thì phải có transistor đệm.
                Nguyên văn bởi thanhtuan01 Xem bài viết
                thank spam12345 , nhưng bạn kia kêu lắp cái gì đệm ấy ??? có cần thiết ko , nếu có hay ko thì sẽ có ảnh hưởng gì (cháy , nóng, nổ , chậm motor v.v..v,) ? xin bạn
                cho chi tiết luôn
                2 bạn trên nói đúng rồi đó. Mình không biết là 555 chỉ cấp dòng 200mA, vì trước giờ chỉ dùng nó nháy LED thui. Motor thì cần dòng cao hơn. Về transistor bạn nghiên cứu thêm trên diễn đàn nhe. Đúng là về điện tử phải nghiên cứu từ từ mới thẩm, chỉ kiểu mì ăn liền như mình cũng không giúp ích gì nhiều đâu.

Comment

Bác ơi, thế cái núm volum lắp vào đoạn nào trong mạch vậy? mình không thấy nói đến. Mới cả các đầu vào âm dương của các điện trở, tụ nữa, bác nào có mẫu cho e xem vs.
                  Last edited by phongact; 22-04-2014, 21:41.

Comment

Nguyên văn bởi phongact Xem bài viết
                    Bác ơi, thế cái núm volum lắp vào đoạn nào trong mạch vậy? mình không thấy nói đến. Mới cả các đầu vào âm dương của các điện trở, tụ nữa, bác nào có mẫu cho e xem vs.
                    Ợ, trở thì làm j có âm dương, tụ điện thì âm là cái chân có vạch trắng trên thân tụ chỉ vào ấy. Trên mạch thì dương tụ có kí hiệu +.
                    Biển trở có 3 chân thì nối tắt 2 gần nhau vào làm 1. Còn 2 chân thì thay mắc vào R1 hoặc R2 trong mạch ý!
                    Trần Đức Sơn

tel:0934691385

Comment

Haha cũng có cái motor giống của thớt mà đang ko bít làm gì đây. Thớt làm xong thì share hình ae nghien cứu nhé

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhtuan01 Tìm hiểu thêm về thanhtuan01

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X