Thông báo

Collapse
No announcement yet.

tính toán giá trị linh kiện trong mạch

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• tính toán giá trị linh kiện trong mạch

em có mạch này :

giả sử các linh kiện trong mạch (chủ yếu là các điện trờ) mình chưa biết giá trị. Vậy anh/ chị có thể chỉ em cách tính các giá trị linh kiện có trong mạch ko ạ?

em cám ơn nhiều.
    Attached Files
    Last edited by bubuchacha; 14-11-2008, 00:12.
    YM: nguyentrungdung1007

Hình bé tẹo, hẻm thấy j hết

Comment

mình gừi lại rồi đó giúp mình nha

Comment

Nguyên văn bởi bubuchacha Xem bài viết
        em có mạch này :

giả sử các linh kiện trong mạch (chủ yếu là các điện trờ) mình chưa biết giá trị. Vậy anh/ chị có thể chỉ em cách tính các giá trị linh kiện có trong mạch ko ạ?

em cám ơn nhiều.
        Sơ đồ đã ghi rõ các giá trị, còn tính gì nửa?

Comment

Bạn cần cho biết các thông số như Vcc, Ic, beta, Vbe, Vce... Bài này chỉ áp dụng định luật kitchop 1,2 và công thức Ie=Ib+Ic, Ic=beta.Ib/k (k=1 khi khuếch đại, k=2-3 khi bão hòa). Bạn tự giải nhá

Comment

em có mạch này :

em cám ơn nhiều.

để tính toán các giá trị điện trở như bạn hỏI trong sơ đồ này và cả các sơ đồ khác nữa,bạn cần có các dữ liệu tương tự như sau
            theo thứ tự:
            công suất đầu ra ,mạch khuếch đạI, điện thế hay dòng điện thay đổI ở đầu vào.

1/ Điện trở đầu ra cuốI cùng : Điện trở của cuộn dây hút (relay) (đo,thử,hoặc tra linh kiện)
            2/ Điện thế làm việc của relay (là bao nhiêu volt ?)

3/ Hệ số khuếch đạI ,công suất của Q1 và Q2 ( tra linh kiện)
            4/ Điện thế cấp nguồn (đã biết,thường chọn có trị số gấp 2 lần điện thế làm việc của relay )
            5/ Điện thế ở cực B của transistor khoảng 0.7v (transistor npn –silic)
            vớI 5 tham số ở 5 trường hợp trên,bạn có thể tính được các điện trở r1,r2, trong sơ đồ
            6/ Đầu vào gồm 3 điện trở còn lạI,R3,RON,VR .tính tỉ lệ sao cho có dòng trung bình ở điểm đóng ngắt của Q1 là được.

trong thực hành,bạn dùng Orcard capture ,sẽ cho ngay kết quả tổng quát từ điện thế,cường độ ,công suất ,trị số v..v..
            và cần thay đổI chút ít cho mạch hoạt động ổn định trong thực tế là xong.

Comment

vậy nếu mình chọn con C1815 thì tra datashett của nó có beta khoảng 200, IC = 2mA vậy thì suy ra IB rồi dựa bào đó tính lun hả (chắc dựa vào các định luật phải ko?)

Comment

vậy nếu mình chọn con C1815 thì tra datashett của nó có beta khoảng 200, IC = 2mA vậy thì suy ra IB rồi dựa bào đó tính lun hả (chắc dựa vào các định luật phải ko?)

Tính công suất đầu ra ,chọn linh kiện phù hợp
                Trong Datasheet của c1815
                1/ Bạn xem phần đặc trưng (Features) trước,sẽ thấy được ở nhiệt độ 25 độ C, Công suất cực đạI = 400mw ,dòng Ic có thể tớI 150ma , điện thế giữa colector và bas có thể tớI 60 volt,..
                2/ ở VN ta ,bình thường,nhiệt độ phòng có thể lớn hơn 25 độ C,ví dụ 37 độ C chẳng hạn,Bạn xem đồ thị về công suất và nhiệt độ (Pc-Pa)trong data sheet này sẽ thấy công suất cực đạI mà c1815 có thể chịu được là khoảng 350mw ở nhiệt độ hơn 37 đô C một chút (37,25)
                3/ Cái Relay bạn dùng :
                cần có dữ liệu về nó :
                31/ điện thế đóng relay (tiếp điểm bị hút vào )=? Volts
                32/ điện thế ở 2 đầu relay khi giảm dần đến bao nhiêu volts thì relay cắt (tiêp điểm nhả ra) ;= ? volts
                33/ Điện trở của relay (có thể đặt tên là RL chẳng hạn,)là bao nhiêu ohms ?
                những trị số cần có trên có thể dùng thực nghiệm đo ,hoặc thường thì có ghi trên relay.
                4/ Tính công suất mà relay tiêu thụ là bao nhiêu ,nếu dướI công suất của transistor đã chọn thì transistror này có thể dùng.(trong trường hợp sơ đồ của bạn dùng dòng Ic của 1 transistor cung cấp cho relay)
                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

bubuchacha Tìm hiểu thêm về bubuchacha

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X