Thông báo

Collapse
No announcement yet.

điều khiển từ xa bằng điện thoại di động

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

chủ đề này hay đấy. nhưng theo mình để điều khiển được nhiều thứ ( nhiều kênh ) ta phải xử lý được bàn phím điện thoại. chứ dùng rung hoạc sáng màn hình...thì chỉ có thể dk dc một kênh ma thôi nếu muốn hai kênh ko lẽ phải hai cái điện thoại..
    Sau đó tới bảo mật chứ ko lẽ ai cũng gọi điện và điều khiển dc có mà chết à.... theo mình thì thế này coi dc ko nhé... :d

Đầu tiên phải có hai điện thoại một cùi pắp thôi ( để thu và dk ). Khi mình gọi điện tới thì cảm biến cuộc gọi nhận dc (rung hoạc màn hình sáng làm quang trở thay đổi....) sau đó delay vài giây và chuyển mạch bốc máy phát câu nói thông báo gì đó ( đây là hệ thống dk xe thông minh mời bạn nhập pass để vào hệ thống).... nhập quá 3 lần tự động gác máy. nếu đúng pass sẽ vào điều khiển như nhấn phím 1 thì gì đó (còi chẳng hạn...) nhấn phím hai.......3 4.... khi nhấn phím điện thoại sẽ phát một mã DTMF có hai tần số cao và thấp sẽ dc phát đi để nhận diện phím nhấn...giống như ta gọi tổng đài và nhấn phím nào đó sẽ có âm thanh tút riêng cho mỗi phím để tổng đài có thể nhận diện dc...Nếu ta thu và xử lý dc thì việc điều khiển chắc ko khó.....????
    Kết Nối Dân Kỹ Thuật tại facebook để Trao đổi - học hỏi

Thích chém gió bốn phương zô đây

Comment

Không khó ... bạn không cần phải sử dụng thêm mạch cảm biến nhận rung hoặc màn hình sáng đâu ... Mình thường làm bằng cách lấy tai nghe cắm vào điện thoại và cài đặt chế độ điện thoại tự động nhấc máy ... chỉ có trong chế độ cắm tai nghe.

Giải mã DTMF không khó các bạn có thể sử dụng MT8870 hoặc MT8880 mạch đơn giản dễ làm và linh kiện sẵn có. Như vậy cả hệ thống điều khiển của bạn chỉ cần có 1 cái điện thoại cùi cùi 1 cái tai nghe một mạch Mt8870 với vài cái role nhỏ là oke rùi...

Nếu zui hơn thêm con vi điều khiển vào để bắt người dùng nhập pass đúng thì mới cho điều khiển ... Chúc vui

Comment

mã DTMF nối từ đâu ở điện thoại qua MT.. nhỉ.... cắt tai nghe ra hay hàn giây điện thoại ra... hai giây hay một giây ...ai có sơ đồ minh họa ko nhỉ

Comment

Không cần sơ đồ đâu bạn ơi, mình cắt một bên tai nghe (có 2 dây điện đó) nối vào âm và tín hiệu của chân đầu vào MT8880 hoặc MT8870 chạy oke lắm. Đề tài Nhà Số này mình làm hơi lâu rùi bây giờ lục lại tài liệu hơi khó ... hihi

Comment

Nguyên văn bởi robot_arm Xem bài viết
            Không khó ... bạn không cần phải sử dụng thêm mạch cảm biến nhận rung hoặc màn hình sáng đâu ... Mình thường làm bằng cách lấy tai nghe cắm vào điện thoại và cài đặt chế độ điện thoại tự động nhấc máy ... chỉ có trong chế độ cắm tai nghe.

Giải mã DTMF không khó các bạn có thể sử dụng MT8870 hoặc MT8880 mạch đơn giản dễ làm và linh kiện sẵn có. Như vậy cả hệ thống điều khiển của bạn chỉ cần có 1 cái điện thoại cùi cùi 1 cái tai nghe một mạch Mt8870 với vài cái role nhỏ là oke rùi...

Nếu zui hơn thêm con vi điều khiển vào để bắt người dùng nhập pass đúng thì mới cho điều khiển ... Chúc vui
            cho mĩnh hỏi.theo ý bạn như vậy là mình chỉ cần kết nối tai nghe vào đầu vào của MT8870 hoặc MT8880 thì mình có thể giải mã DTMF như điện thoại bàn phải không?

Comment

Đúng rồi bạn ạ, mã DTMF được truyền đi nếu bạn cài đặt trong điện thoại bật âm bàn phím ... nhớ nhé bật âm bàn phím

Bạn có thể kiểm tra bằng cách gọi từ điện thoại của mình tới một chiếc điện thoại khác và bấm thử bàn phím, chiếc điện thoại bên kia sẽ nghe thấy tít với các âm khắc nhau đấy chính là mã DTMF.

Chính vì vậy mình nối tai nghe vào cắt dây một bên loa và nối trực tiếp vào đầu vào của MT88xx là oke. Đề tài này bên trường mình làm và phát triển từ năm 2007 đã có rất nhiều bạn sinh viên theo đuổi và thành công rùi.

chúc vui ...

Comment

ko rõ??? ngõ vào MT có một chân In mà cắt một bên tai nghe là hai giây một giây nối vào ngõ In của MT còn một giây nối đi đâu. nối mát à???? hay nối vào điện 220V

Comment

Loa cắt ra có 2 dây một âm một tín hiệu bạn chỉ cần nối dây tín hiệu loa vào đường in của mạch MT88xx, đầu âm vào GND của mạch thôi mà

Bạn đừng cười như vây, mình nghĩ là bạn chưa làm bao giờ nên mới hỏi vậy, mình sẽ tìm lại video và mạch rồi up lên cho các bạn xem kết quả.

Comment

Mình đã làm bao giờ đâu... ko bít mới hỏi đó chứ.. chưa rõ nên hỏi thêm thôi... hài chút cho zui hehe. Bạn đã làm bằng 89xx hay gì, giải thuật code ra sao.. chỉ giáo ít

Comment

gởi các bạn
                      một luồng thảo luận khá hay
                      iều khiển từ xa qua iện thoại di ộng và mạng iện thoại cố ịnh

Comment

sao lấy tín hiệu ở loa nhỉ ?????? vì điện thoại đôi khi cũng phải sạc mà sạc là đèn sáng nếu cho vào bộ rung thì đôi khi tin nhắn tổng đài nó cũng rung mà ??????????????????????????????????????????thường dùng máy đen trắng đểu mà

Email:
                        Gmail:

Comment

Các bạn tham khảo sản phẩm, có phần mềm cài đặt nội dung tin nhắn khá linh động:
                          PI-GSMIO: GSM Input Output

Comment

các bác thử coi cái này xem thế nào http://machdien.net/vi/news/San-Pham...le-SIM-300-31/ cũng hay hay. Tính tự làm cái mà thấy khó quá.

Comment

mình làm như trong datasheet chỉ nhưng không thấy nhận tín hiệu,mạch giống hệt trong datasheet luôn,bạn có thể chỉ giúp mình cách làm của bạn không?

Comment

Về tác giả

Collapse

manhhungplei Tìm hiểu thêm về manhhungplei

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X