Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Em muốn tạo một cái đèn xe đạp. Xin các anh chị giúp em!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Em muốn tạo một cái đèn xe đạp. Xin các anh chị giúp em!

Em muốn tạo một cái đèn xe đạp như thế này:
    không dùng pin mà dùng lực quay của bánh xe đạp (cái này trên thị trường bán đầy). nhưng quả thực là em không biết làm.
    Đèn này thêm một tính năng nữa là em muốn tích điện cho nó (có thể dùng một con tụ). Điều này có nghĩa là nếu ta đi xe đạp trời tối mà bị hư xe thì có thể dùng điện năng đã được tính trữ để chiếu sáng đèn.
    Mong các anh chị giúp em!
    Em xin chân thành cảm ơn!

Nguyên văn bởi bichan61 Xem bài viết
    Em muốn tạo một cái đèn xe đạp như thế này:
    không dùng pin mà dùng lực quay của bánh xe đạp (cái này trên thị trường bán đầy). nhưng quả thực là em không biết làm.
    Đèn này thêm một tính năng nữa là em muốn tích điện cho nó (có thể dùng một con tụ). Điều này có nghĩa là nếu ta đi xe đạp trời tối mà bị hư xe thì có thể dùng điện năng đã được tính trữ để chiếu sáng đèn.
    Mong các anh chị giúp em!
    Em xin chân thành cảm ơn!
    Bạn có thể dùng con mortor trong những đồ chơi của trẻ nhỏ như (xe ô tô chạy pin, máy sấy tóc...) làm mortor máy phát điện. Lắp 1 bánh cao su vào trục của mortor máy phát rồi cho bánh này tiếp xúc với vành hoặc lốp xe. khi xe chạy motor quay tít sẽ phát ra điện. Đèn pha có thể lắp bằng đèn led có bán ở chợ, cần thiết thì lắp thêm một cục pin (điện thoại) sạc vào mạch khi xe hỏng vẫn có thể chiếu sáng đèn.
    Chúc vui.

Comment

Cảm ơn bạn!
      nhưng mà, em muốn xin một cái mạch nguyên lý!
      có nghĩa là, mạch để chuyển động năng thành điện năng. và một mạch dùng để tích trữ điện.
      mong mọi người ra tay giúp đỡ!

Comment

Cái diapno tạo ra máy phát điện 5V chắc cái này mua ngoài thị trường rất nhiều.
        Còn bộ phận tích trữ năng lượng bạn chỉ dùng acquy 5V.Điều quan trọng ở đây là khi ta chạy xe đạp thì pin cũng được nạp và đèn cũng được thắp sáng. Khi acquy tích điện đã đầy nếu mà ta cú nạp cho nó thì chẳng mấy mà acquy này chết. Mình phải làm sao cho nó đầy và nó tự ngắt.
        Tôi có mạch này pác có thể tham khảo nguyên lý của nó!
        Attached Files

Comment

Dạ em xin cảm ơn anh nhiều ạ. Nhưng trước tiên, em muốn tự tạo được một cái mạch có thể sinh ra dòng điện để nạp điện cho Led. (có nghĩa là cách làm một cái diapno). Em đó giờ chỉ biết dùng thôi chứ không hiểu được nguyên lý của nó lắm. Mà em lại mới học về điện tử nữa.
          Ý tưởng em nghĩ ra thế này: Khi bánh xe chuyển động, mình sẽ dùng một cái cần gạt, cần gạt này sẽ chuyển động theo đà xe chạy. Sự chuyển động này sẽ tạo ra động năng. Và em không biết dùng phương pháp nào để chuyển đổi động năng này sang điện năng.
          Các anh chị có thể giúp em không?
          Em xin cảm ơn rất nhiều nhiều ạ!!!!

Comment

Dạ em xin cảm ơn anh nhiều ạ. Nhưng trước tiên, em muốn tự tạo được một cái mạch có thể sinh ra dòng điện để nạp điện cho Led. (có nghĩa là cách làm một cái diapno). Em đó giờ chỉ biết dùng thôi chứ không hiểu được nguyên lý của nó lắm. Mà em lại mới học về điện tử nữa.
            Ý tưởng em nghĩ ra thế này: Khi bánh xe chuyển động, mình sẽ dùng một cái cần gạt, cần gạt này sẽ chuyển động theo đà xe chạy. Sự chuyển động này sẽ tạo ra động năng. Và em không biết dùng phương pháp nào để chuyển đổi động năng này sang điện năng.
            Các anh chị có thể giúp em không?
            Em xin cảm ơn rất nhiều nhiều ạ!!!!
            Trước tiên mình xin chỉnh một chút về chính tả "cái" mà ta đang nói để tạo ra điện gọi là dinamo chứ không phải diapno.

Về cấu tạo nó bao gồm một nam châm vĩnh cửu quay trong cuộn dây đồng cuốn trên một khung sắt (tương tự một motor AC cỡ nhỏ).

Về nguyên lý thì khi nam châm quay trong cuộn dây thì sẽ sinh ra một dòng điện xuay chiều ở hai đầu cuộn dây. Và ngược lại khi ta cấp một dòng điện vào hai đầu cuộn dây thì sẽ làm nam châm quay.

Xe đạp thường có chỗ bắt dinamo ở trên càng xe. Bạn có thể ra chỗ bán phụ tùng xe đạp mua một bộ dinamo có cả chóa đèn về lắp (cũng rẻ thôi, hàng tầu chừng hơn 20K). Bóng đèn trong bộ này là bóng dây tóc tầm 6V, nếu muốn nghịch ngợm bạn có thể bỏ đi và cải tiến một chút để có mạch chạy led siêu sáng và có thể tích điện (dùng lúc không chạy xe).

Ngày xưa hồi còn đi học mình cũng đã chế một mạch tương tự, tiếc vì đã nhiều năm, nay không còn mạch nữa, mình đành nói suông vậy:

Chuẩn bị: 1 con 7805,1 diode 1n4007, 1 cục pin điện thoại di động, 1 sạc di động đa năng, 1 tụ 47uF/10V, 1 tụ 100uF/10V, 4 LED trắng siêu sáng, 1 công tắc nhỏ, dây điện, thiếc hàn, nhựa thông, máy hàn, 1 bo mạch khoan lỗ bán sẵn.

1. Điện cấp từ Dinamo là điện xuay chiều nên ta cần nắn qua diode 4007, ổn áp đầu vào dùng 7805 và hai con tụ. Thứ tự chân là vào 1, ra 3, GND 2. Tụ 47uF chân + vào 1, chân - vào 2. Tụ 100uF chân + vào 3, chân - vào 2.
            2. Tháo lấy mạch trong sạc di động đa năng, đây sẽ là mạch nạp cho pin lưu trữ. Ta cắt bỏ phần AC (phần nối vào điện 220V) chỉ giữ lại phần từ sau biến áp. Ta cũng bỏ luôn diode nắn AC-DC của mạch nạp và câu mạch nguồn bước 1 vào.
            3. Lột vỏ pin đi động, chỉ lấy cell, bỏ mạch có IC. Nhớ để lại sợi dây hàn ở 2 đầu +- nhé, hai đầu này mới bắt thiếc, nếu ta cắt sạch thì không thể hàn trực tiếp vào cell được đâu. Tiếp đó ta hàn đúng cực tính của cell vào đầu ra của mạch sạc.
            4. Led siêu sáng mắc nối tiếp 2 con một và song song 2 hàng (để chạy được điện áp từ 3.7-5V. Chụm 4 con lại và dán 502 cho thành một khối, thay vào vị trí bóng dây tóc, dòng dây mắc tiếp vào chân pin, chú ý cực tính. Nhớ nối qua công tắc để công tắt bật khi cần thiết.
            5. Chỉnh sửa mạch cho gọn, kiểm tra cẩn thận, kiếm một cái hộ nhỏ bỏ vào (hồi đó mình không tìm được hộp nào vừa ý nên cắt máy miếng nhựa rồi dùng 502 dán thành hộp). Sau đó gắn luôn hộp vào cạnh Dinamo và đèn luôn cho gọn, chỉ luồn dây đưa công tắc lên tay lái để dễ dùng.

Sau một buổi chiều lúi húi mình đã có một "quả" đèn sáng trắng độc nhất trường cấp ba hồi đó. Tiếc mỗi cái chỉ buổi tối mình mới khoe được . Ban ngày ta tắt công tắc, điện sẽ được nạp vào pin, mạch sạc đa năng có thể tự ngưng nạp khi pin đầy, khỏi lo canh khi nào pin đầy (wá 2 tek).

Comment

cho mình hỏi lại là cái môt DC binh thường khi mình cấp điện vào 2 đầu cực thì nó quay . Ngược lại khi nó quay sẻ sinh ra điện năng ở 2 đầu cực phải ko
              Chester Bennington
              Linkin Park
              Numb

Comment

máy phát thuận nghịch ...

Nguyên văn bởi lytuthanh Xem bài viết
                cho mình hỏi lại là cái môt DC binh thường khi mình cấp điện vào 2 đầu cực thì nó quay . Ngược lại khi nó quay sẻ sinh ra điện năng ở 2 đầu cực phải ko
                Một số loại động cơ có tính thuận nghịch (khi nhận điện năng thì quay và khi nhận cơ năng -để quay- thì phát ra điện năng). Trong đó chủ yếu là các loại động cơ có từ tính vĩnh cửu, động cơ đồng bộ v.v...

Các loại động cơ khác thì không có tính năng như vậy, dù một số cũng phát ra dòng điện kháng khá lớn khi phanh hãm hay quay nó, nhưng tắt dần và hiệu quả rất thấp, không thể dùng làm dòng điện kỹ thuật. Các loại động cơ vạn năng và động cơ không đồng bộ thì không thể phát ra điện khi quay nó.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

Thân chào chị Lan Hương!
                  Do em chỉ mới tìm hiểu được một thời gian về điện tử nên em chưa thể tự tạo được mạch này. Chị có thể giúp em cái mạch được không ạ? Mạch của diamo và mạch nạp điện vào bộ tích điện. Em chỉ có thể hình dung ra được nhưng về nguyên lý thì em không có khả năng tạo ra mạch này.
                  Xin cảm ơn chị!

Comment

.
                    Thân chào chị Lan Hương!
                    Do em chỉ mới tìm hiểu được một thời gian về điện tử nên em chưa thể tự tạo được mạch này. Chị có thể giúp em cái mạch được không ạ? Mạch của diamo và mạch nạp điện vào bộ tích điện. Em chỉ có thể hình dung ra được nhưng về nguyên lý thì em không có khả năng tạo ra mạch này.
                    Xin cảm ơn chị!
                    Cái dynamo thì tốt nhất là mua loại 6V ở tiêm xe máy - xe đạp cho tiện, vì chế tạo rất khó khăn và khó ổn định. Một cái dynamo dùng cho xe đạp thì phải có bộ phận ly hợp để kết nối cơ năng cho nó và cắt nó ra khỏi nguồn cơ năng (là đạp xe bằng ... cơm). Tất cả đều khó mà làm thủ công.

Tuy không phải là không thể làm được, nhưng tội gì phải chịu khó khăn khi có sẵn chi tiết, mà lại không đắt tiền bằng mình tự làm ?

Do đó mà accu nên dùng là loại 6V / 3 Ah (của xe Honda đời cũ), hàng Việt Nam bán nhiều. Tiếp theo, là mạch nạp hạn dòng. Mạch chỉ có tác dụng giảm dòng nạp từ 500 mA xuống còn 50 mA khi accu đã đầy điện và tự động nâng dòng lên khi accu thiếu điện. Chú ý là dynamo 6V thường là 6V3 trong điều kiện tốc độ trung bình, khi nắn thì đỉnh xung áp là gần 9V đó.

Trong mạch, C1061 và C828 ghép darlington tạo dòng, có thể đến 3A trong thời gian không quá dài.

C828 (hay C1815) nhận điện áp ngõ ra, khi điện áp trên accu khoảng 6,6 V thì nó nhận đủ áp kích và chạy, làm cho cặp darlington ngưng chạy --> cắt dòng nạp.

A564 (hay A1015) khuếch đại dòng chỉ thị bằng áp trên điện trở 1 Ohm / 1W. Khi dòng lên quá cao (thường do chập chạm) thì A564 chạy, điện áp chân C (4K7) lên cao, đổ vào B / C828 --> điều khiển mạch darlington hãm dòng xuống.

Mạch chạy theo chế độ vừa nạp vừa dùng nên dòng nạp cao, ngắt và đóng nạp thường xuyên, dòng duy trì đều đặn.

Nếu nhất thiết phải chế tạo ra dynamo thì bạn cứ yêu cầu, Lan Hương sẽ post lên.

Thân ái.

Lan Hương.

==============================

Bạn nên click vào nút cảm ơn bên phải cuối bài mà bạn thấy hữu ích, đừng viết cám ơn trong bài cho đúng với qui định của diễn đ2n.
                    Attached Files

Comment

hihi,cách đơn giản trong các kiểu luôn:chỉ tốn tiền mua accu và led siêu sáng +mạch nạp accu là xong or là mua đèn pin sạc led siêu sáng ấy !
                      mỗi tối đi học hay đi làm là mang theo ,hết pin lấy nạp điện lại (xe đạp chạy nhẹ nhàn như nàng đi chợ)
                      |

Comment

Thân chào chị Lan Hương!
                        Do em đang trong quá trình tự học và làm ra sản phẩm nên em phải tạo ra sản phẩm mà mình đưa ra. (do vật liệu công ty cung cấp nên không sợ tốn tiền ^.^). Vậy em nhờ chị giúp đỡ em cả mạch của diamo ạ.
                        Em.

Comment

ngưỡng mộ chị Lan Hương.

Comment

thui ckhoong cảm ơn cái này dạp xe hộc máu mà chết đói ăn cơm

Comment

Chị Lanhuong có thể liệt kê những linh kiện có trong mạch được không ạ,vì e không học điện tử nên mong chị giúp e để e tiện hỏi mua,và nếu có thể thì mong chị làm cái mạch này hộ em luôn ạ,e ở ngã 4 sở,mong chị giúp đỡ.thanks !

Comment

Về tác giả

Collapse

bichan61 Tìm hiểu thêm về bichan61

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X