Thông báo

Collapse
No announcement yet.

So sánh giữa pin Lithion-polymer và pin 18605

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• So sánh giữa pin Lithion-polymer và pin 18605

Như tự đề, em mới vào học điện tử nên có thắc mắc cần giải đáp ạ. em đang tính chế cục sạc dự phòng nhưng phân vẫn không biết giữa pin Lithion-polymer và pin 18605 khác nhau như thế nào? cái nào tốt hơn ạ. mong các anh giúp đỡ cho em hiểu.

p/s: bài post có sai sót gì mong ad bỏ qua

-Lithion-polymer
    Click image for larger version

Name:	lithion-polymer.jpg
Views:	1
Size:	89.4 KB
ID:	1420265
    -Pin 18650
    Click image for larger version

Name:	18605.jpg
Views:	1
Size:	56.3 KB
ID:	1420266

2 cục đều là lithium hết mà chỉ khác dung dịch điện phân thôi, theo mình bn nên xài cell trụ cho nó an toàn ổn định, chắc chắn hơn

Comment

cả hai thì cái nào cũng dc ban chế thì cái pin call (lap) mua rẻ rễ kiếm hơn cục kia vì pin nó thường khó kiếm ở MTB,DT Máy ảnh hơi đắt tí, và dẽ hỏng do lớp bảo vệ khá kém
      cần mua cặp
      2SA1075-2SC2525
      HN:0949170989

Comment

Nguyên văn bởi ngoanrazor Xem bài viết
        2 cục đều là lithium hết mà chỉ khác dung dịch điện phân thôi, theo mình bn nên xài cell trụ cho nó an toàn ổn định, chắc chắn hơn
        Cám ơn bạn. nhưng về dung lượng thì cái nào cao hơn ta? Mình thấy đa số cục sạc dự phòng cho smart phone thì toàn dùng pin dẹp. còn pin 18650 thì dùng cho đèn pin siêu sáng.. ko hiểu ==!

Comment

Nguyên văn bởi ghettinhyeuv Xem bài viết
          cả hai thì cái nào cũng dc ban chế thì cái pin call (lap) mua rẻ rễ kiếm hơn cục kia vì pin nó thường khó kiếm ở MTB,DT Máy ảnh hơi đắt tí, và dẽ hỏng do lớp bảo vệ khá kém
          Cũng khó nghĩ quá ta... Hiệu suất 2 cục đó bạn có biết cái nào hơn ko?

Comment

cũng tùy bạn ạ nếu bạn kiếm dc hàng sịn hẳn thì mình nghĩ cell ở laptop chắc ngon hơn,
            hoặc pin ở điện thoại cũng dc cả độ an toàn nữa bạn ạ.
            còn cell như ở hình một thì cell đấy nó mà sạc quá nâu hay hỏng pin thì bạn cứ tưởng tượng ra qua bong bóng đang chuẩn bị nổ ấy,
            cần mua cặp
            2SA1075-2SC2525
            HN:0949170989

Comment

Pin Polime mạnh hơn nên xe đua, máy bay mô hình toàn xài loại này. Làm sạc dự phòng thì dùng loại nào cũng được.
              sau.ph

Comment

cell pin tròn dung lượng tùy thuộc nhà sx.sanyo có loại 2600mah là xài vô tư nhưng trên 100k/1 cục.bác phải có mạch quản lý sạc nếu không thì chả khác nào đốt tiền
                LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                  Pin Polime mạnh hơn nên xe đua, máy bay mô hình toàn xài loại này. Làm sạc dự phòng thì dùng loại nào cũng được.
                  nó chỉ có dòng xả cao hơn thôi

Comment

Thì dòng xả cao hơn => công suất lớn hơn tức là mạnh hơn. Không những dòng xả cao mà dòng nạp cũng cao(sạc nhanh) nữa.
                    sau.ph

Comment

Cùng là họ Lithium nên chúng có các điểm chung:
                      - Điện áp đỉnh khoảng 4V25.
                      - Dòng nạp cho phép lớn bằng hoặc hơn chính dung lượng >>> nạp nhanh.
                      - Vượt áp đỉnh khi nạp dễ cháy nổ.
                      - Xả sâu xuống dưới 2V5 là tèo khỏi nghĩ.
                      - Môi chất trong pin thơm nhưng độc.
                      Lithium-Polyme khác Lithium- Ion:
                      - Điện áp trung bình Li-Po 3V7 còn Li-Ion là 3V6 và Li-Fe chỉ 3V3 thôi)
                      - Bị xả sâu Li-Po dễ bị phồng tăng thể tích >>> cháy nổ còn Li-Ion không bị phồng (có lẽ đó là lý do dùng Li-Ion trong đồ dân dụng nhiều hơn!)
                      Kết luận:
                      Ngoài cái vụ "phồng phèo cháy nổ" cần cân nhắc thì chúng hoàn toàn có chế độ nạp xả như nhau, dùng chung "sạc" vô tư. Ngoài ra Li-Po có cái hơn hẳn đó là trọng lượng nhẹ hơn nhiều so với Li-Ion cùng dung lượng nên nó thường được dùng trong máy bay RC.
                      An toàn, chắc chắn và ổn định thì Li-Ion hơn Li-Po
                      Nhỏ nhẹ, dung lượng lớn thì Li-Po hơn Li-Ion
                      Thế là có thứ để cân nhắc cho các ứng dụng cụ thể rồi nhé!
                      Tập đoàn MIN, MOD là đao phủ của tự do ngôn luận!

Comment

Vâng, cám ơn các bác rất nhiều, tóm lại nó na ná như nhau, khác nhau độ bền và trọng lượng thôi. Em Có tự làm cái mạch sạc dự phòng như khi đo ra thực tế thì hiệu suất sạc có 52% thôi... buồn quá..

Comment

Có nghĩa là nếu pin 100a thì xạc cho điện thoại 52a à ?

Comment

Nguyên văn bởi kini9x Xem bài viết
                            Vâng, cám ơn các bác rất nhiều, tóm lại nó na ná như nhau, khác nhau độ bền và trọng lượng thôi. Em Có tự làm cái mạch sạc dự phòng như khi đo ra thực tế thì hiệu suất sạc có 52% thôi... buồn quá..
                            No! pin Li-ion dòng nạp tối đa là 1C. Pin Lipo dòng nạp có thể 5C hoặc lớn hơn.
                            Li-on dòng xả chỉ 2-3C. Lipo khoảng 30C.
                            sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi tranvanket Xem bài viết
                              Có nghĩa là nếu pin 100a thì xạc cho điện thoại 52a à ?
                              Có nghĩa cục dự phòng của mình dung lượng thực là 2500mAh, nhưng khi sạc cho iphone 4 dung lượng thực là 1400mAh thì chỉ sạc đc 110% ( Kể từ khi iphone hết hẳn pin thôi ah Lấy (1400mAh + thêm 140mAh) / 2500mAh * 100) thì ra 52%.

Comment

Về tác giả

Collapse

kini9x Tìm hiểu thêm về kini9x

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X