Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ thiết kế mạch mở rơ-le

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhờ thiết kế mạch mở rơ-le

Mình có nguồn VDC vào là âm 12v , dòng tối đa 16 mA . Bây giờ mình muốn dùng nguồn này để làm nhiệm vụ đóng ( cấp điện ) vào cuộn dây rơ -le thông thường ( hình như là 150 ôm cho cuộn hút thì phải ) . các bạn giúp mình với cách mắc và thông số tran như nào ?
    Xin cảm ơn !

Dòng 16 mA thì không đủ để kéo rơ-le.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

16mA và u: 12v kéo sao nổi role thì mình biết .chính vì thế nhờ anh em thiết kế tran để khuyếch đại lên . dùng tran nào , tính trở ra sao ?

Comment

ko đủ thì có khuếch đại lên cũng đâu có đủ.Còn nguồn khác ko? như 220v?
        ĐT: 0972 20 58 68
        Gmail:

Comment

bạn nên tìm nguồn mạnh hơn. 15ma đúng là quá nhỏ. cục sạc điện thoại mà đã trên 300ma rồi. bạn tháo nguồn trong mấy cái đồ gia dụng hư ở nhà đó. rất nhiều.

Comment

mình không rành về khoản tính toán vì không phải dân điện tử nhưng nguồn để mở là 16mA thì cũng đâu phải không làm được . vì lấy nó khuyech đại lên để lái rơ le thôi mà .
            ví dụ như transistor thông thường có bê ta khoảng 100 , như vậy đã lên 1.6 A rồi . đủ dòng cho cuộn hút của role thông thường 100ôm . chuưa kêt có thể khuyếch đại 2 tầng .

Comment

bạn biết định luật bảo toàn năng lượng ko?

nếu bạn muốn giúp thì hãy nêu đầy đủ hệ thống của bạn gồm những gì rồi.
              ĐT: 0972 20 58 68
              Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi tranvanket Xem bài viết
                mình không rành về khoản tính toán vì không phải dân điện tử nhưng nguồn để mở là 16mA thì cũng đâu phải không làm được . vì lấy nó khuyech đại lên để lái rơ le thôi mà .
                ví dụ như transistor thông thường có bê ta khoảng 100 , như vậy đã lên 1.6 A rồi . đủ dòng cho cuộn hút của role thông thường 100ôm . chuưa kêt có thể khuyếch đại 2 tầng .
                nếu nói như bác thì tôi cũng chỉ cần "nguồn để mở" 1mA cũng đủ để mở rơ le rồi bác à .không cần tới 16mA nữa đâu !!! có lẽ bác hiểu sai cái "khuếch đại của transistor" rồi .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                  nếu nói như bác thì tôi cũng chỉ cần "nguồn để mở" 1mA cũng đủ để mở rơ le rồi bác à .không cần tới 16mA nữa đâu !!! có lẽ bác hiểu sai cái "khuếch đại của transistor" rồi .
                  Vậy phải đưa ra khái niệm " khuếch đại nguồn " nhỉ .Nguồn to bằng cái quả trứng thì khuếch đại lên cho to bằng quả bưởi..

Comment

Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết
                    Vậy phải đưa ra khái niệm " khuếch đại nguồn " nhỉ .Nguồn to bằng cái quả trứng thì khuếch đại lên cho to bằng quả bưởi..
                    Bác lại hiểu sai ý tôi rồi , nguồn để khuếch đại , chứ không phải "khuếch đại nguồn "bác ơi ! Khổ thế đấy .tôi đưa dòng 1mA vào chân B transistor , thì nó sẽ dẫn nguồn từ E qua C (đương nhiên) nhưng nguồn của chân E thì tôi KHÔNG BIẾT bác chủ thớt cất đâu !!!

Comment

Tôi đưa ra khái niệm mới chưa từng có mà....

Comment

Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết
                        Tôi đưa ra khái niệm mới chưa từng có mà....
                        Mình có nguồn VDC vào là âm 12v , dòng tối đa 16 mA . Bây giờ mình muốn dùng nguồn này để làm nhiệm vụ đóng ( cấp điện ) vào cuộn dây rơ -le thông thường ( hình như là 150 ôm cho cuộn hút thì phải ) . các bạn giúp mình với cách mắc và thông số tran như nào ?
                        Xin cảm ơn !

Thôi làm ơn hỗ trợ em nó nghiêm túc đi các bác, tôi đọc các comment mà cười đau cả ruột, mặc dù hồi xưa tôi cũng có suy nghĩ y chang như bạn chủ thớt khi lần đầu tiên học môn Linh kiện điện tử và nghe đến "Khuếch Đại". Mình minh họa cho bạn chủ thớt hiểu nôm na thế này nha.
                        Ví dụ bạn là 1 người vô cùng ốm yếu (12V 16mA) và bạn được yêu cầu phá vỡ 1 cục bê tông to đùng (cần 12V 200mA) để phá. Vậy bạn sẽ làm thế nào??? Với tôi thì tôi MUA 1KG TNT (cái nguồn 12V 10A= 10000mA) và với 1 cái nhấn nút (kích transistor= 5V 1mA) và BÙMMMM đừng nói 1 mà 10 cục bê tông cũng vỡ vụn. Giờ đã hiểu "Khuếch Đại" ở đây là gì chưa bạn trẻ?? là phải bỏ tiền ra mua cục TNT (nguồn công suất) đó chứ trên đời này ko có đạo lý nào cho cái loại Free Energy đâu nha.
                        Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                        Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Công nhận là mình gà về điện tử cho nên câu hỏi cũng kiểu gà theo , nên đây học hỏi chứ có gì đâu mà anh em nói dữ vậy . Thực tế dòng 1 mA làm sao đưa vao chân B mà Tran mở được , mình đã thử 16mA, 12V còn không được nữa là . Mình đã dùng h1061 và lúc được lúc không là sao nhỉ . Chưa biết cách phân cực ( định thiên ) cho tran mà .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                            Bác lại hiểu sai ý tôi rồi , nguồn để khuếch đại , chứ không phải "khuếch đại nguồn "bác ơi ! Khổ thế đấy .tôi đưa dòng 1mA vào chân B transistor , thì nó sẽ dẫn nguồn từ E qua C (đương nhiên) nhưng nguồn của chân E thì tôi KHÔNG BIẾT bác chủ thớt cất đâu !!!
                            Nguồn chân E là 12v 2A bạn ạ , chân C thì vào cuộn hút rơ le . chân B được nuôi từ cái dòng 16mA 12V ý

Comment

Nguồn chân E là 12v 2A bạn ạ , chân C thì vào cuộn hút rơ le . chân B được nuôi từ cái dòng 16mA 12V ý
                              có lẽ bác chưa quen với cái đám linh kiện điện tử nên thấy vậy , chứ dòng 1mA vào chân B là thừa để transistor Si mở rồi đó bạn à . nguồn 12v/2A cấp cho transistor .... vậy là vấn đề đã rõ , bác không nói ngay từ đầu nên anh em hiểu sai ý của bác rồi . bạn dí cái dòng 16mA vào chân B của H1061 mà transistor không dẫn là bác nhầm chỗ nào rồi đó , hơn nữa cái 16mA đó bác căn cứ vào đâu thế , tính toán hay đo bằng đồng hồ .

Comment

Về tác giả

Collapse

tranvanket Tìm hiểu thêm về tranvanket

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X