Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hướng dẫn sử dụng đồng hồ đa năng hiện số

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hướng dẫn sử dụng đồng hồ đa năng hiện số

Hiện nay trên thị trường xuất hiện nhiều loại đồng hồ đa năng hiển thị số. Các loại đồng hồ khác nhau thì cách sử dụng đôi chỗ khác nhau về function, nhưng cũng có điểm chung.
    Tôi xin hướng dẫn cách sử dụng một vài tính năng cơ bản của loại đồng hồ Fluke.

Đo thông mạch

Các bạn để thang đồng hồ về vị trí đo ohm bấm select hiện biểu tượng âm thanh. Khi đo mạch nếu không bị đứt thì xuất hiện âm pip, khi hở mạch không có âm thanh báo hiệu.

Đo điện trở

Bật chuyển mạch về thang đo Ohm, sau đó đưa đầu 2 que đo vào điện trở cần đo, chú ý không được chạm tay vào chân linh kiện đồng hồ sẽ không chính xác khi đo cả nội trở của tay người. Cũng không nên đo linh kiện trong mạch bởi R có thể là của linh kiện khác trong mạch.

Đo tụ điện

Bật chuyển mạch của đồng hồ về thang đo tụ, chập hai đầu của tụ để phóng hết điện tích trên hai bản cực của tụ. Đưa hai que đo vào hai bản cực của tụ, đọc trị số đo được trên màn LCD.

Đo diode

Bật chuyển mạch về thang đo diode đưa 2 đầu que đo vào hai cực của diode, và đổi đầu que đo:
    - Một chiều lên khoảng 0,6VDC, một chiều không lên ( đòng hồ hiện chữ OL) => diode tốt.
    - Đo đi do lại hai chiều đều không lên (đồng hồ hiện OL) => diode bị đứt, hỏng.
    - Đo đi đo lại hai chiều đều lên 0,0VDC => diode bị chập, hỏng.

Đo VAC; VDC

- Đo VAC: Bật chuyển mạch của đồng hồ về Volts AC có biểu tượng (AC có dấu Ngã) Đưa 2 đầu que đo vào 2 điểm cần đo, đọc chỉ số hiển thị trên LCD.
    - Đo VDC: Bật chuyển mạch của đồng hồ về VDC, đưa hai que đo: que đỏ, dương vào cực dương; que đen âm vào cự âm. Đọc chỉ số trên LCD.
    Nếu trước chỉ số có dấu (-) ta phải đảo lại đầu que đo.

Đo A-AC; A-DC

Bật chuyển mạch của đồng hồ về thang đo Ampes AC; DC. Chuyển giắc cắm dây đỏ - dương của đồng hồ sang giắc cắm đo Ampe, que đen vẫn giữ nguyên vị trí. Mắc nối tiếp đồng hồ với thiết bị cần đo, đọc trị số trên LCD.

Đo tần số Hz

Ở các loại đồng hồ khác, việc đo tần số ta chuyển mạch về Hz và đo như đo V-AC như thông thường, nhưng trong đồng hồ Fluke việc đo tần số Hz được tích hợp trên các thang đo VAC; VDC; AAC; ADC. Khi đo cần bấm vào nút select để chuyển về tính năng đo tần số (khi xuất hiện chữ Hz trên LCD)
    như hình vẽ:

Có thiếu xót gì các bạn bổ xung thêm.

thanks.

Thank bác betraihn, nhân tiện bác cho bít loại đồng tương tự như trên bán chỗ nào ở HN không? E cần mua 1 cái về dùng, giá khoảng bao nhiu bác nhỉ?

Comment

đồng hồ số loại rẻ khoảng 80.000. bạn ra chợ trời mà mua ,ở phố huế ấy, có nhiêu loại lắm

Comment

Đo dòng điện, nếu mạch in làm rồi thì chẳng ai ngắt ra rồi đo nối tiếp như hình trên cả. Có thể đo dòng bằng cách đo áp rơi trên 1 điện trở nối tiếp với tải. Nhưng nếu thiết kế ko có trở nối tiếp với tải thì đo dòng bằng cách nào?

Comment

Cho em hỏi đồng hồ số không đo được Trans ạ.Nếu mua đồng hồ nên mua loại nào và ở cửa hàng nào vì em nghe nói trên chợ Giời cửa hàng lớn thì dùng bền hơn thì phải?!

Comment

Dùng con 9205A là ổn. Chú ý là có loại 9205 và 9205A nhé, mình dùng 9205A thấy ok hơn. Loại có đo trans thì chọn phần đó HFE có 4 chân cắm cho 1 loại NPN hay PNP, chứ loại có 3 chân cắm không thuận tiện cho lắm

Click image for larger version

Name:	dt9205a_03.jpg
Views:	1
Size:	198.1 KB
ID:	1357770

Chú ý thêm là loại 9205 thì không tự tắt nguồn, còn loại 9205A thì tự tắt nguồn sau một thời gian không sử dụng => đỡ tốn pin

Comment

có cái đồng hồ nào đo tần số không nhỉ, giá rẻ nha
              SĐt: 01238004961

Comment

Cần Sử Đèn EXIT , Mua Mặt Nạ Đèn EXIT
                Tình hình là bên mình có cái đèn EXIT bị rớt đất bị bể miến nhựa bên ngoài và khi cấm điện thì bóng A sáng bóng B không sáng. khi ngắt nguồn điện thì ngược lại bóng A không sáng bóng B sáng .

các bạn nào biết chổ nào sửa và chổ nào bán mặt nạ để thay xin chỉ giúp mình với nhé.

Xin chân thành cảm ơn các bạn đã giúp đở. hiện tại mình đâng ở quận 11. thành phố hồ chí minh

Liên lạc vơi mình qua số điện thoại này nhé :

0988 373 223 or 08 6274 4060 gap Nam
                | |

Comment

cho em hỏi là đồng hồ VOM kim nếu để thang điện trở mà đo áp DC hay áp AC là hư hỏng VOM. Vậy đồng hồ VOM số mà để thang điện trở mà đo áp DC hay áp DC là hư hỏng VOM không? VD như đo điện áp 220 VAC mà lỡ đểthang điện trở thì có hư hỏng VOM số không nhỉ? đồng hồ VOM của em là DT9205A ạ

Comment

Nguyên văn bởi capthoibao Xem bài viết
                    cho em hỏi là đồng hồ VOM kim nếu để thang điện trở mà đo áp DC hay áp AC là hư hỏng VOM. Vậy đồng hồ VOM số mà để thang điện trở mà đo áp DC hay áp DC là hư hỏng VOM không? VD như đo điện áp 220 VAC mà lỡ đểthang điện trở thì có hư hỏng VOM số không nhỉ? đồng hồ VOM của em là DT9205A ạ
                    Đồng hồ số mà đo nhầm điện AC 220v vào các thang đó khác 98% là bỏ, chỉ có thang đo tụ bị nhầm là còn vớt vát được chút xíu!!! hãy cẩn thận khi dùng DIG.VOM!!.

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                      Đồng hồ số mà đo nhầm điện AC 220v vào các thang đó khác 98% là bỏ, chỉ có thang đo tụ bị nhầm là còn vớt vát được chút xíu!!! hãy cẩn thận khi dùng DIG.VOM!!.
                      vậy nếu đo các mạch điện tử chỉ có điện áp DC (thậm chí điện áp DC khá nhỏ) VD như đo điện áp DC 24V mà để nhầm thang điện trở hay thang thông mạch thì có hư VOM số không bác?
                      Last edited by capthoibao; 29-10-2012, 23:03.

Comment

.... .....................
                        Last edited by capthoibao; 29-10-2012, 23:03. Lý do: mạng chậm nên post trùng

Comment

Nguyên văn bởi capthoibao Xem bài viết
                          vậy nếu đo cách mạch điện tử VD như điện DC 24V mà để nhầm thang điện trở hay thang thông mạch thì có hư VOM số không bác?
                          Thì vặn nhầm thang nào nó bị hư thang đo đó,đôi khi hư cả một cụm chức năng luôn, không đo được tất cả thang đo R!

Comment

Tôi dùng mấy loại như : CUSTOM ,KAISE , HIOKI .Nhưng có cái nào sao đâu bác .

DĐ : 0984 334 368

Comment

Nguyên văn bởi oanhchien Xem bài viết
                              Tôi dùng mấy loại như : CUSTOM ,KAISE , HIOKI .Nhưng có cái nào sao đâu bác .
                              chắc bác xài hàng "xịn"quá nên nó được bảo vệ rồi , chứ tôi thì thấy nhiều cái khách đưa đến sửa, hỏi họ thì họ nói hư vì đo nhầm vào điện lưới đó!

Comment

Về tác giả

Collapse

betraihn Tìm hiểu thêm về betraihn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X