Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch đèn led hậu cho xe máy.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch đèn led hậu cho xe máy.

Mình xin chào các bạn, mình không phải là dân điện tử nhưng mình có đam mê nghiên cứu về điện tử. Mình muốn nhờ mọi người thiết kế cho mình cái mạch để làm đèn led hậu cho xe máy. Mọi người hướng dẫn chi tiết cho mình dễ hiểu để làm theo nha. Yêu cầu : Khoảng 20 bóng led lùn siêu sáng màu trắng, nguồn acquy 12v xe máy. Mình cần đèn led sáng ở hai chế độ đemi và đạp phanh stop. Mình có tham khảo mấy diễn đàn hướng dẫn làm cái này nhưng mình không hiểu rõ lắm, mọi người ai biết thì giúp mình với nha.

- mắc nối tiếp 4 con làm 1 nhánh, như vậy sẽ có 5 nhánh mắc song song. cần dòng khoảng 30mA x 5 = 150mA = 0.15A, suy ra điwnj trở nối tiếp vào cái hệ thống ấy là 12V / 0.15 A = 80 ôm, cần chọn trở công suất P = U.I = 12V x 0.15A = 1.8W; tớ cũng chưa thử kiểm định cái cách tính này nhưng chắc là đúng ấy
    - về cái chế độ gì gì đó thì tớ hông hiểu nên chẳng biết viết gì cho bạn nữa...

Comment

cách trên cũng đúng nhưng mắc nối tiếp 4 bóng thì đèn chưa sáng lắm với lại bạn dùng 1 trở cho nhiều nhánh thế thì bóng đèn sẽ không bền được. bạn nên mắc nối tiếp 3 bóng với nhau và dùng 1 trở khoảng từ 220om tới 470 om cho 1 nhánh.

Comment

Nguyên văn bởi recover Xem bài viết
        - mắc nối tiếp 4 con làm 1 nhánh, như vậy sẽ có 5 nhánh mắc song song. cần dòng khoảng 30mA x 5 = 150mA = 0.15A, suy ra điwnj trở nối tiếp vào cái hệ thống ấy là 12V / 0.15 A = 80 ôm, cần chọn trở công suất P = U.I = 12V x 0.15A = 1.8W; tớ cũng chưa thử kiểm định cái cách tính này nhưng chắc là đúng ấy
        - về cái chế độ gì gì đó thì tớ hông hiểu nên chẳng biết viết gì cho bạn nữa...
        Cảm ơn bạn, ý mình là bình thường dùng chế độ đemi thì thêm trở hạn dòng cho đèn sáng hơi yếu 1 tý. Khi dùng chế độ đạp phanh stop thì ko qua trở đèn sáng mạnh. Nhưng tớ không biết dùng trở bao nhiêu là đủ để hạn dòng và có độ bền.

Comment

- đầu tiên bạn cần chế được cái led cho nó sáng bình thường như cách của tớ hoặc bạn gì đó kia. khi đã sáng rùi thì chế độ sáng nhất là nối cái hệ thống ấy vào nguồn 12V, muốn sáng yếu hơn thì ở chế độ mờ bạn nối tiếp thêm 1 điện trở nữa (khoảng 50 ôm gì đó chẳng hạn, nói chung là cứ nối thêm bao nhiu cũng được bao giờ thấy như ý thì thôi)...
          - nhớ là khi hoạt động ban đầu nhớ kiểm tra nếu thấy led nóng là tính toán sai, cần tìm công thức tính khác nhé...

Comment

- à quên, tớ cũng chỉ biết có vậy thôi, hy vọng sẽ giúp được bạn. fb & yh đều có đủ nhưng mà cũng chẳng để làm gì bởi ko còn trình độ giúp ích gì nữa...

Comment

bạn có 5 nhánh mà đèn hậu có 3 dây, 1 dây chung và 2 dây cho 2 chế độ đêmi và stop, bạn gắn 1 hoặc 2 nhánh vào vào sợi đemi còn sợi stop thì gắn nhiều nhánh hơn,lúc xe bật đèn thì có 1 hoặc 2 nhánh sáng , khi đạp thắng thì sáng thêm 1 số nhánh còn lại thì sẽ sáng hơn thôi, ngoài ra còn có thể dùng nhiều cách khác nhưng cách này dễ nhất

Comment

Việc này đơn giản như đan rổ, cứ 3 bóng led dùng 01 trở 330om, sẽ có 3 dây ra gồm dây số 1 (dây mát chung), dây số 2 (đèn demi), dây số 3 (stop), Dây số 2 thêm 1 trở 330om công suất lớn + 1 diot mắc nối tiếp (nếu đi điện máy thì phải thêm tụ để ổn định đèn led mắc sau diot), chân số 3 nối với 1 diot
                Đảm bảo bác có 1 bộ đèn rất pro tất cả các bóng đều hoạt động theo ý muốn, nhớ gắn thêm led trắng soi biển số và bao mặt sau mạch bằng keo chống nước. Cái này Tui đã sử dụng 3 năm nay rùi, nếu thấy hay bác đá đít giúp nhé thanhks

Comment

cho mìh xin cái sơ đồ đc ko ạ! tks

Comment

Click image for larger version

Name:	images.jpg
Views:	1
Size:	6.5 KB
ID:	1399295
                    mình mới làm xong hồi sáng!
                    điện tử là tử vì điện...
                    -tuan tu, 16t, Đồng nai. (GK)

Comment

Làm led hậu thì mình cũng đã làm rồi, từ các led nhỏ siêu sáng cho đến led công suất, có điều làm nó không đẹp lắm nhưng cũng dùng được. Muốn kiếm led tốt thì tháo từ mấy con chuột máy tính ra, sau đó mắc theo sơ đồ ở trên là được, điện trở nên chọn mấy con công suất thì sẽ bền hơn.

Lúc trước xe đi điện máy thì phần demi tôi dùng thêm 1 bóng sợi đốt nhưng nó tỏa nhiệt dữ quá, sau này lên điện bình rồi thì khỏe hơn. Mạch điện thì đã có, ý tưởng thì cũng đã có, nhưng vấn đề là chế cháo sao cho nó thẩm mĩ tí, tôi thấy mấy cái đèn pin led bán ở ngoài tiệm điện nó có sẵn chóa luôn rồi (hình vuông, gồm rất nhiều bóng) như hình này:

Mình chỉ cần tháo ra và chế lại cho nó vừa với cụm đèn sau. Ai có ý tưởng gì thì vào bàn luận cho zui
                      ...

Comment

Nguyên văn bởi tuphamquy Xem bài viết
                        [ATTACH]91197[/ATTACH]
                        mình mới làm xong hồi sáng!
                        Diode thì dùng con 4007 thông dụng là được, còn con điện trở ở chế độ demi thì nên dùng loại công suất, 2W là đủ xài. Nếu muốn ngon thì cứ 3 con led siêu sáng thì nối với 1 con trở 100 ohm thì led nó sẽ sáng tối đa (trên các mạch đèn Led của xe Suzuki Shogun nó xài như thế)
                        ...

Comment

Có mạch đèn hậu của con Suzuki Hayate nè, bro nào viết lại sơ đồ mạch được không nhỉ?

Click image for larger version

Name:	IMG20150824200833.jpg
Views:	3003
Size:	26.1 KB
ID:	1646583 Click image for larger version

Name:	IMG20150824200837.jpg
Views:	3014
Size:	26.3 KB
ID:	1646584 Click image for larger version

Name:	IMG20150824200810.jpg
Views:	2994
Size:	33.9 KB