Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp về mạch nguồn dùng IC LM317T ??

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp về mạch nguồn dùng IC LM317T ??

Đây là mạch mà em lắp ráp trên proteus về con LM317 này, thắc mắc của em là bây giờ mà muốn dòng ra trên 1.5A thì phải làm sao, nếu như em dùng biến áp 12V-3AClick image for larger version

Name:	Untitled.jpg
Views:	1
Size:	99.7 KB
ID:	1422849

Không ai giúp em ạ

Comment

Nếu muốn nâng dòng thì bạn phải dùng một BJT để gánh dòng thế thôi. google cái ra đầy

Comment

Bác hướng dẫn chi tiết hơn được không ạ, em mới học thôi

Comment

Nói rõ như vậy chỉ cần google là ra thôi mà, cũng ko làm nữa. Haizzzzz Sơ đồ sẽ như thế này.
          Click image for larger version

Name:	Capture.PNG
Views:	1
Size:	15.9 KB
ID:	1400306

Comment

Nguyên văn bởi kiyan Xem bài viết
            Đây là mạch mà em lắp ráp trên proteus về con LM317 này, thắc mắc của em là bây giờ mà muốn dòng ra trên 1.5A thì phải làm sao, nếu như em dùng biến áp 12V-3A[ATTACH]92921[/ATTACH]
            Bạn dùng thêm 1 con transistor NPN chịu được dòng > 1.5A.
            Sơ đồ giữ nguyên, cực C của transistor nối vào nguồn sau chỉnh lưu. Cực B của transistor nối vào chân Out của LM317. Cực E của transistor là đầu ra > 1.5A.
            Thêm tụ lọc vào giữa E của transistor với Mass để lọc đầu ra.

Comment

Anh duong_act cho em hỏi thêm là mắc như cách của anh với cách dùng PNP như hình bạn ấy đưa ở trên thì cách nào tối ưu hơn? Em cũng hay dùng con 78xx bé xíu để táng vào chân B của NPN như anh, sụt áp be thì xử lý bằng 1 con diode ở chân 2 của 78. Chọn con tran phù hợp thì 78 mát lạnh, em có thử qua cách dùng PNP nhưng thấy IC hay bị nóng, phải tính toán cái con trở R1 ở trên kia thì mới ổn được.

Comment

Nguyên văn bởi kiyan Xem bài viết
                Đây là mạch mà em lắp ráp trên proteus về con LM317 này, thắc mắc của em là bây giờ mà muốn dòng ra trên 1.5A thì phải làm sao, nếu như em dùng biến áp 12V-3A[ATTACH]92921[/ATTACH]
                c ơi c có thể giải thích thông số của biến áp cài ntn ko?mình cảm ơn

Comment

Về tác giả

Collapse

kiyan Tìm hiểu thêm về kiyan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X