Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Help em mạch đèn cây thông

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Help em mạch đèn cây thông

Noel vừa rồi, đàng xài mạch đèn trang trí Noel ( mua cách đây khá lâu ) thì bị cháy, có nhờ người hàng xóm sữa dùm nhưng không được. E mới bắt đầu học điện tử nên không biết sửa như thế nào. Trong hình là IC HCF4017BE + HA17555 + 2P4M và sơ đồ mạch trước sau ( do em không biết vẽ máy nên up hình chụp thay thế ), mạch đèn này xài 4 dây đèn ( loại hồi xưa ), mỗi dây khoảng >= 50 bóng. Rất mong sư giúp đỡ của các Pro
    Attached Files

Chào bạn
    Bạn phải nói rõ bạn muốn nhờ mọi người giúp gì ???
    Trong sơ đồ của bạn con 2P4M có phải là con Triac không? Mạch của bạn tự làm lấy hay mua ở đâu vậy???
    Email:
    đt-zalo-fb: 0984 93 96 94
    Kakao talk: sinotruk

Comment

Nguyên văn bởi sonca4321 Xem bài viết
      Noel vừa rồi, đàng xài mạch đèn trang trí Noel ( mua cách đây khá lâu ) thì bị cháy, có nhờ người hàng xóm sữa dùm nhưng không được. E mới bắt đầu học điện tử nên không biết sửa như thế nào. Trong hình là IC HCF4017BE + HA17555 + 2P4M và sơ đồ mạch trước sau ( do em không biết vẽ máy nên up hình chụp thay thế ), mạch đèn này xài 4 dây đèn ( loại hồi xưa ), mỗi dây khoảng >= 50 bóng. Rất mong sư giúp đỡ của các Pro
      IC HCF4017BE: Nhận xung nhịp đưa ra xung điều khiển, điều khiển 2P4M.
      IC HA17555: Tạo xung nhịp cấp cho IC HCF4017BE
      2P4M: Cấp dòng cho đèn.
      1.- Xem con HA17555 có xung nhịp không?
      2.- Con HCF4017BE có cho ra xung điều khiển không?
      3.- Mấy con 2P4M còn hoạt động không?
      4.- Mấy dãy đèn còn tốt không?
      Vậy là xong. Coi chừng điện giựt.
      Chúc vui.

Comment

vậy làm thế nào để kiểm tra mấy con IC đó còn sống ? Mình không biết bắt đầu từ đâu và như thế nào

Comment

Để kiểm tra IC555 bạn xem nào chân số 3 nó có xuất xung ra không!
          Kiểm tra 4017 bạn xem nào nó đếm mức 1 hay mức 0. Nếu mà nó đếm mức 1 thì chân 3 của 555 sẽ đựoc nối với với chân 14 của 4017. Còn đếm mức 0 thì xung đc nối vào chân 13 và 14 đựoc đua lên VCC.
          Kiểm tra con triac bạn kiểm tra bằng đồng hồ đo vạn năng.
          Để dễ dàng kiểm tra bạn có thể xem mạch này nó tương đương với mạch của bạn!
          Attached Files

Comment

555 chân số 3 ( có xung ) nối với chân 14 của 4017. Mình dùng nguồn Ac 9V, qua 1 diode, cung cấp cho mạch, khi mình đo Volt 2 đầu R 3K3 thì có điện áp, nhưng đo điện áp ngõ ra thì rất bé, vài mili Volt. Bạn xem sơ đồ của mình có đúng chưa, có cần chỉnh sữa chỗ nào ko ?

Comment

Mình cũng đang tìm hiểu mạch này như bạn.Mình có mua 1 mạch điện ( 80K)điều khiển đèn noel mạch dùng IC 74LS175 ở chợ Nhật Tảo, nó có cả bộ điều khiển tốc độ nháy - kiểu nháy. Nhưng mà nó chỉ ra có 4 ngõ ra thôi.Mình muốn dùng con nào điều khiển 8 ngõ ra , không dùng vi điều khiển .Bạn nào có mạch nào thỉ giúp mình với.Cám ơn

Comment

Nguyên văn bởi phamanhcuong Xem bài viết
                Mình cũng đang tìm hiểu mạch này như bạn.Mình có mua 1 mạch điện ( 80K)điều khiển đèn noel mạch dùng IC 74LS175 ở chợ Nhật Tảo, nó có cả bộ điều khiển tốc độ nháy - kiểu nháy. Nhưng mà nó chỉ ra có 4 ngõ ra thôi.Mình muốn dùng con nào điều khiển 8 ngõ ra , không dùng vi điều khiển .Bạn nào có mạch nào thỉ giúp mình với.Cám ơn
                Trời mua làm gì đến 80k luôn vậy, mua loại 5k thui, 3 cổng ra, 8 kiểu nháy.
                Nếu bạn muốn dùng VDK thì dùng 8051, đơn giản dể làm,32 cổng ra nhưng code thì hơi phức tạp. để khi nào tìm ra mạch thì mình post lên cho, bỏ đâu mất tiêu rui.hihi
                Cuộc đời như bánh omi, không biết rồi sẽ về đâu?

Comment

a oi, a co code va mach mo phong cua mach cay thong noel ko, neu co thj gui cho e xin nha, gmail: nguyenkhacdanh.1708@gmail.com , cam on a

Comment

ai co code va mach mo phong cua mach cay thong noel thj cho e xin nha, gmail: nguyenkhacdanh.1708@gmail.com , cam on nhju

Comment

Nguyên văn bởi danhvn137 Xem bài viết
                      a oi, a co code va mach mo phong cua mach cay thong noel ko, neu co thj gui cho e xin nha, gmail: nguyenkhacdanh.1708@gmail.com , cam on a

lại đào mộ rồi,

MOV NHÀ,ANH
                      MOV NHÀ,EM
                      ADD ANH,EM

Comment

Thiet bi dien

Chao moj nguoj.jup e vr.ja djh e co 1 cái máy giặt,dug nguon 110v(ma ja djh chj dug 220v),jo e muon chuyen tu nguon 220v thah 110v thj dung May bien ap co Input la 440v va Output la 22v co duoc k? neu duoc thj paj lm ntn?e kam on.

Comment

Về tác giả

Collapse

sonca4321 Tìm hiểu thêm về sonca4321

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X