Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tai sao mạch đèn chạy sài IC 555 và 4017 lại không chạy, chỉ có 1 đèn sáng liên tục?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

mấy bạn cho mh hoi ?mh ra cho Nhat Tao mua ic 555 va 4017 dem ve ma ko thay dau cham tren ic .gio lm sao bit dx chan ic chan nao la so 1 vay ak!doi coi dien tu thi mh tu tim hieu thui ak..nen hok ranh lm...may ban giup mh nhak

Comment

Nguyên văn bởi yeukh1990 Xem bài viết
      Các bác giúp em cái mạch này với. Em gặp vấn đề tương tự. Mạch chỉ sáng có 1 đèn. Đây là sơ đồ
      Mạch này ko chạy là phai rồi...Hôm bửa có bạn đã hỏi về mạch này.Bạn vào đây tham khảo và sửa lại nha...Mạch hoạt động dc là MẠCH GỐC á.

Comment

Nguyên văn bởi berain_boy Xem bài viết
        mấy bạn cho mh hoi ?mh ra cho Nhat Tao mua ic 555 va 4017 dem ve ma ko thay dau cham tren ic .gio lm sao bit dx chan ic chan nao la so 1 vay ak!doi coi dien tu thi mh tu tim hieu thui ak..nen hok ranh lm...may ban giup mh nhak
        Bạn vào đây hi vọng có thể giúp ích được cho bạn >.< XÁC ĐỊNH CHÂN IC 555 KHI KHÔNG CÓ DÂU CHẤM TRÊN IC

Comment

hey.máy bác nói e không hiểu gì hết. e củng làm rồi. củng bị tình trạng đó .em không biết làm sao hết

Comment

Mạch như hình trên mắc ko chạy..Bạn sửa lại theo sơ đồ hình tay phải " lưu ý chân số 2,7,6" http://3.bp.blogspot.com/-PBWbPMx6sf...Rc/s1600/a.jpg

Comment

em lay bac ngu lam vay nieu nhu con ic555 va 4017 lai kong chay thi bac phai lap them 1 con dien cho nua neu kho chay thi phai cho con channito vao chan let 1 ma bac can lap la no sang ma

Comment

neu nhu ko sang thi la do bac lap sai

Comment

hay bac len trang wep trung son acong gmel .com la no giai thick cho bac

Comment

mình cũng đang làm mạch 555 và 4017 nhưng cũng không chạy sơ đồ của mình Click image for larger version

Name:	SO DO NGUYEN LY.PNG
Views:	2
Size:	43.8 KB
ID:	1396408

Comment

Nguyên văn bởi sunshine Xem bài viết
                      Chả là tui đang ráp mạch đèn led chạy sài IC555 và 4017 (Như hình) nhưng sao nó không chịu chạy gì hết. Có 1 đèn sàng liên tục còn lại khi đo ngược dòng hết thậm chí khi để 1 led đúng cực, đảo cực tất cả các đèn led còn lại thì sáng toàn bộ không có cái chuyện chạy đèn nữa. Tui kiểm tra nhiều lần nhưng thấy mình ráp vẫn đúng cực đúng số nhưng vẫn tình trang trên, mong có ai gặp trường hợp giống tui giúp dùm. Đây là mạch đầu tiên và tui cũng chỉ mới làm quen điện tử thôi nền các anh chị chỉ dẽ hiểu dùm. Thank you nhiều
                      bác thớt làm thế này xem sao:
                      C1= 10uF
                      R1 = 4k7.
                      biến trở thay bằng con trở 10k hoặc 18k ( theo mình tốc độ vậy là đẹp)
                      chân 4 - 5 của 555 vẫn để trống.
                      tháo chân 8 của 4017 ra, để trống
                      mình làm mạch này dùng Vcc từ 7805, dùng bình ắc quy xe máy chạy đẹp.
                      coi chừng bác gắn nhầm âm dương đứt con 4017 rồi đó

Comment

Nguyên văn bởi dangkhoa1994 Xem bài viết
                        mình cũng đang làm mạch 555 và 4017 nhưng cũng không chạy sơ đồ của mình [ATTACH=CONFIG]87933[/ATTACH]
                        mạch của pác có thể là do lỏng dây ở đâu đó. hoặc ic bị die rồi. những mạch này thường là do ic 555 chưa hoạt động pác phải kiểm tra xem ic 555 có xung chưa rồi ráp vào 4017 sau.
                        điện tử là tử vì điện...
                        -tuan tu, 16t, Đồng nai. (GK)

Comment

e cũng đang bị tình trạng này e đã thử rất nhiều lần như vẫn vậy chỉ sáng 1 bóng! mấy a cho e xin cái sơ đổ chuẩn với mấy linh kiên cần thiết luôn chứ e đã mất khoang 200k cho cái mạch này!!! à có a nào có yahoo hay face j không cho e xin để add vào e hỏi với hướng dẫn e luôn!! e xin hậu tạ sao!!! rất mông ae chỉ giáo e đam mê lắm nhưng không được học!!!! hiện tại e tao xung ic 555 cũng không được luôn!!! e đang xài ic ne 555 không biết có bị hỏng hay tại e lắp nữa!!! thất vọng tràng lan luôn!!!

Comment

bạn thử dùng nguồn 12v thử xem hồi trước mình cũng bị như vậy khi dùng nguồn 6v 9v sau đó mình dùng nguồn 12v thì lại được

Comment

Về tác giả

Collapse

sunshine Tìm hiểu thêm về sunshine

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X