Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tai sao mạch đèn chạy sài IC 555 và 4017 lại không chạy, chỉ có 1 đèn sáng liên tục?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tai sao mạch đèn chạy sài IC 555 và 4017 lại không chạy, chỉ có 1 đèn sáng liên tục?

Chả là tui đang ráp mạch đèn led chạy sài IC555 và 4017 (Như hình) nhưng sao nó không chịu chạy gì hết. Có 1 đèn sàng liên tục còn lại khi đo ngược dòng hết thậm chí khi để 1 led đúng cực, đảo cực tất cả các đèn led còn lại thì sáng toàn bộ không có cái chuyện chạy đèn nữa. Tui kiểm tra nhiều lần nhưng thấy mình ráp vẫn đúng cực đúng số nhưng vẫn tình trang trên, mong có ai gặp trường hợp giống tui giúp dùm. Đây là mạch đầu tiên và tui cũng chỉ mới làm quen điện tử thôi nền các anh chị chỉ dẽ hiểu dùm. Thank you nhiều
    Attached Files

Nguyên văn bởi sunshine Xem bài viết
    Chả là tui đang ráp mạch đèn led chạy sài IC555 và 4017 (Như hình) nhưng sao nó không chịu chạy gì hết. Có 1 đèn sàng liên tục còn lại khi đo ngược dòng hết thậm chí khi để 1 led đúng cực, đảo cực tất cả các đèn led còn lại thì sáng toàn bộ không có cái chuyện chạy đèn nữa. Tui kiểm tra nhiều lần nhưng thấy mình ráp vẫn đúng cực đúng số nhưng vẫn tình trang trên, mong có ai gặp trường hợp giống tui giúp dùm. Đây là mạch đầu tiên và tui cũng chỉ mới làm quen điện tử thôi nền các anh chị chỉ dẽ hiểu dùm. Thank you nhiều
    Theo sơ đồ của bạn thì :

1/. Mạch dao động tạo xung nhịp dùng LM555 chưa chạy vì chân reset (pin 4) chưa có áp. Do đó 4017 không có xung để đếm.

Phải nối chân 4 lên Vcc.

2/. Chú ý nếu C1 nhỏ quá thì tần số sẽ cao, bạn chỉ thấy dãy đèn sáng ... lung linh mà thôi. Cần lấy trị số C1 ở mức mhìn thấy được đèn LED chớp (0,1 uF hay 1 uF trở lên chẳng han).

3/. Chân 5 cần nối tụ 0,01 uF xuống masse để LM555 chạy ổn định hơn.

Comment

Nguyên văn bởi hightech Xem bài viết
      Theo sơ đồ của bạn thì :

1/. Mạch dao động tạo xung nhịp dùng LM555 chưa chạy vì chân reset (pin 4) chưa có áp. Do đó 4017 không có xung để đếm.

Phải nối chân 4 lên Vcc.

2/. Chú ý nếu C1 nhỏ quá thì tần số sẽ cao, bạn chỉ thấy dãy đèn sáng ... lung linh mà thôi. Cần lấy trị số C1 ở mức mhìn thấy được đèn LED chớp (0,1 uF hay 1 uF trở lên chẳng han).

3/. Chân 5 cần nối tụ 0,01 uF xuống masse để LM555 chạy ổn định hơn.
      Hay qua, cám ơn bạn nhiều lắm nha. Mình sẽ bắt tay vào làm ngay. Nếu có trục trặc gì mình mong bạn giúp dùm. Thank you

Comment

Nguyên văn bởi sunshine Xem bài viết
        Hay qua, cám ơn bạn nhiều lắm nha. Mình sẽ bắt tay vào làm ngay. Nếu có trục trặc gì mình mong bạn giúp dùm. Thank you
        Anh ơi em ráp không được nó vẫn không chạy.

Comment

Thế này nhé, bạn thử ráp nguyên mạch dùng 555 thôi ( nhớ 4 nối 8 nối nguồn, 2 nối 6, 5 khỏi đấu cũng được), đo chân số 3 hoặc đưa 1 đèn led vào xem có xung clock ko nhé, nếu có rồi thì bạn cho xung vào chân 14 của 4017 và thử với các đầu ra. Nên bỏ biến trở đi, test với cặp điện trở 4.7k và tụ 10uF.
          Nếu mà vẫn ko được thì test với 1 con 555 mới!
          Trần Đức Sơn

tel:0934691385

Comment

Test mạch tạo xung thì như bạn cddt061 nói.
            Test mạch đếm bằng cách lấy sợi dây 1 đầu nối vào +5V, đầu còn lại chấm vào chân 14 của 4017 để xem led có đuổi nhau không.
            Nên kiểm tra kỹ xem nối dây có đúng không, nếu mạch vẫn không chạy thì nên thay IC.

Comment

Nguyên văn bởi cddt061 Xem bài viết
              Thế này nhé, bạn thử ráp nguyên mạch dùng 555 thôi ( nhớ 4 nối 8 nối nguồn, 2 nối 6, 5 khỏi đấu cũng được), đo chân số 3 hoặc đưa 1 đèn led vào xem có xung clock ko nhé, nếu có rồi thì bạn cho xung vào chân 14 của 4017 và thử với các đầu ra. Nên bỏ biến trở đi, test với cặp điện trở 4.7k và tụ 10uF.
              Nếu mà vẫn ko được thì test với 1 con 555 mới!
              Vậy mình bỏ biến trở 10k và thay bằng con điện trở 4.7K. Còn tụ thì thay bằng 10u và giữ nguyên điện trở 10k đúng không anh?
              Em sẽ thử nhưng mà cho em hỏi là liệu mạch này người ta vẽ có chính xác chứ vì em coppy trên mạng à không biết nó có chạy không.

Comment

bỏ con trở 10k nối giữa 8 và 7 thay vào đó là 1 k con tụ nối chân 2 xuống mass phải là 22uF chân 4 nối dương nguồn vậy là ok nếu ko đươccj thì thay ic khác nên kiểm tra xem có áp ra ở chân 3 chưa nhé

Comment

ban hightech tra loi rat chinh xac roi do , ban cu lam theo la ok

Comment

mạch lắp nhu vậy thi chú ý chân 4 của 555 và chân 13 của 4017 không phai lap như vậy 4017 chạy xong cũng bi res ngay. nối tụ 104 với nguồn tại chân 13 và nối r1k với mass nha

Comment

giup dum e

giờ e mun tất cả các led deu chay cung luc thi fai la sao ah,may huynh giúp dùm đệ sắp nộp bài oy!!

Comment

Nguyên văn bởi rocky275 Xem bài viết
                        giờ e mun tất cả các led deu chay cung luc thi fai la sao ah,may huynh giúp dùm đệ sắp nộp bài oy!!
                        bạn nói rõ y/c chút
                        như này a/e k hiểu
                        good luck !!!

Email:
                        Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi tuyphong22 Xem bài viết
                          mạch lắp nhu vậy thi chú ý chân 4 của 555 và chân 13 của 4017 không phai lap như vậy 4017 chạy xong cũng bi res ngay. nối tụ 104 với nguồn tại chân 13 và nối r1k với mass nha
                          Hi ! Ý bạn là sao mình không hiểu lắm.
                          Mình cũng đang làm mạch với IC 4017 nhưng test thử bằng tesb board thì nó không đúng,nó chỉ sáng 1 đèn nối với chân số 3, còn khi mình nối tiếp 2 con 4017 thì nó sáng tùm lum.

Comment

mình ngĩ bo test của bạn quá bẩn nên vệ sinh lại
                            .......SPKTNĐ////tandatvip@gmail.com...........

Comment

Các bác giúp em cái mạch này với. Em gặp vấn đề tương tự. Mạch chỉ sáng có 1 đèn. Đây là sơ đồ
                              Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

sunshine Tìm hiểu thêm về sunshine

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X