Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp mình cái hạ điện DC từ 7.4 xuống 5v-6v

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giúp mình cái hạ điện DC từ 7.4 xuống 5v-6v

mình cần chuyển điện áp DC từ 7.4v xuống 5-6v để dùng , có cách nào nhanh gọn mà hiệu quả ko, chỉ mình với , nguồn 5-6v phải có dòng điện lơn nha (>1A)
    CK6C -HUI

Bạn dùng IC họ 78xx đi. Nhanh gọn. Ví dụ 7805 là ổn áp 5V, 7806 là ổn áp 6V. Con đấy có 3 chân 1 chân cấp điện vào, chân đất (ở giữa nha), chân cấp điện ra.
    Attached Files

Comment

Theo mình thì nên nối tiếp 2 diod (4001 chẳng hạn) để có 6V nối thêm 1 con nữa để có 5v3. Cách này không làm tiêu hao năng lượng. Vả lại, muốn có 6v từ 7806 thì nguồn minimum là 8v.

Comment

bạn hoainamctin cho mình hỏi là với con IC7806 thì nguồn vào bao nhiều cũng ra 6v hả bạn nhưng min là 8v phải ko ? Còn nếu dùn theo kiểu gắn điot thì có ổn ko bạn , vì thiết bị mình dùng cần nguồn chuẩn >6v là cháy liền
        CK6C -HUI

Comment

Nguyên văn bởi minhtri0405 Xem bài viết
          bạn hoainamctin cho mình hỏi là với con IC7806 thì nguồn vào bao nhiều cũng ra 6v hả bạn nhưng min là 8v phải ko ? Còn nếu dùn theo kiểu gắn điot thì có ổn ko bạn , vì thiết bị mình dùng cần nguồn chuẩn >6v là cháy liền
          Thep datasheet của 78XX thì 7806 có nguồn vào tối đa là 35Volt. Nếu nguồn của bạn nằm trong giới hạn từ 8 đến 35v thì nguồn ra sẽ luôn là 6v. Nếu nguồn vào chuẩn 7.4 volt như bạn nói thì việc dùng 2 diod mắc nối tiếp (sụt áp trên mỗi diod là 0.7 volt) sẽ hiệu quả hơn vì 7806 sẽ ăn bớt 1 phần năng lượng của nguồn, đặc biệt nếu bạn nguồn mà bạn dùng là pin hay ắc quy.
          Thân.
          Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi minhtri0405 Xem bài viết
            mình cần chuyển điện áp DC từ 7.4v xuống 5-6v để dùng , có cách nào nhanh gọn mà hiệu quả ko, chỉ mình với , nguồn 5-6v phải có dòng điện lơn nha (>1A)
            Nếu muốn dòng lớn hơn 1A thì phải dùng kết hợp 7806 với 3055.
            Nếu dùng diod thì phảiđùng loại lớn hơn 1A (4001 chỉ chịu dc 1 A thôi).

Thân chào

Comment

cho mình hỏi thêm là con 7805 vôn ra là 5v , nhưng hình như Vin chỉ cần 7v thôi chứ đâu cần đến 8v. Mình dùng nguồn là 2 cục pin lion, khi xạc đầy thì có diện áp là 8.4 khi bình thuơng thì là 7.4 vậy nên dùng cách nào là hợp lí
              CK6C -HUI

Comment

Bạn dung Pin Lithum Ion thì tất nhiên là được rồi, nhưng có thể sẽ tiêu hao công suất một tí. Vấn đề là dùng diode thì áp ra sẽ phụ thuộc áp vào, không chính xác lắm được cái dễ mắc với ít hao hơn. Dùng 7805, 7806 thì có luôn mạch ổn áp và chống ngắn mạch tuy sẽ nóng + hao pin nếu dòng lớn. Thật sự thì diode cũng hao phí công suất (Vd n diode sẽ hao 1 lượng P(W) = U*I = n*I*0,7*2)

Comment

Về tác giả

Collapse

minhtri0405 Tìm hiểu thêm về minhtri0405

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X