Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Help.. Sử đụng mỏ hàn.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Help.. Sử đụng mỏ hàn.

Chiếc mỏ hàn của em cắm điện 5 ph trước khi hàn mà ở phần đầu thì nó ko đủ nóng để Thiếc chảy lỏng, vẫn cứ rắn , lên mối hàn xấu và khó hàn lắm.
    Ở phần trên thì cho thiếc cái chảy luôn .
    Các Pác chỉ giùm em cách nào khắc phục ko? , có phải cưa bớt phần đầu Nhọn đi ko?
    Attached Files

Theo em thì anh có thể dùng giấy nhám chà cho nó sạch là được. Tại mỏ hàn nhà em nó hay bị vậy đó. Nhưng khi chà xong nó dẫn nhiệt tốt hơn. Anh cũng có thể lấy đá mài mài cho đầu nó hơi nhọn 1 chút. Tại nhiệt tập trung ở phần đầu nhiều thì hàn dẽ hơn.
    Nhân tiện anh cho em hỏi cái mỏ hàn anh mua bao nhiều vậy, mua ở đâu mà sao có vẻ tốt quá.

Comment

Nguyên văn bởi sunshine Xem bài viết
      Theo em thì anh có thể dùng giấy nhám chà cho nó sạch là được. Tại mỏ hàn nhà em nó hay bị vậy đó. Nhưng khi chà xong nó dẫn nhiệt tốt hơn. Anh cũng có thể lấy đá mài mài cho đầu nó hơi nhọn 1 chút. Tại nhiệt tập trung ở phần đầu nhiều thì hàn dẽ hơn.
      Nhân tiện anh cho em hỏi cái mỏ hàn anh mua bao nhiều vậy, mua ở đâu mà sao có vẻ tốt quá.
      Cảm ơn bạn nhé . để mình test thử?
      Cái mỏ hàn của mình mua ở Chợ Trời 15k/1 . Mà cái ảnh đó mình search google để post lên đỡ mất công chụp

Comment

mỏ hàn ư tui không sủ dụng loại đó đâu tui lấy BA 1A nối ngắn mạch qua dầu bút chì thế là có cái mỏ hàn
        kiếm của kiếm khách , bút của văn nhân , chân của vũ giả , giọng ca của ca nữ , đấu chí của anh hùng , mỏ hàn của thợ điện . đều giống nhau ở 1 điểm là:
        đến chết mới buông tay

Comment

Mình cũng có cai mo Hàn BA ngắn mach = dây đồng . mua 60k chợ trời
          Bạn nào cho biết 2 loại này ưu và nhược điểm gì??

Comment

nhà em cũng có 1 cái như thế phần đầu nó không chảy thiết thế là sau khi chấm chì em lau nhẹ mũi hàn = miếng vãi ước lau xong thấy tốt hơn trước 1 tí mỏ hàn nhà em công suất 40w giá củng 15k nhưng mua ở tiệm điện gần nhà

Comment

Nguyên văn bởi huukhanh Xem bài viết
              mỏ hàn ư tui không sủ dụng loại đó đâu tui lấy BA 1A nối ngắn mạch qua dầu bút chì thế là có cái mỏ hàn
              mỏ hàn này bằng bút chì hả bạn hây vậy chỉ mình cách làm đi
              CK6C -HUI

Comment

Tui cũng có vừa mới đọc trên diễn đàn nè. Nghe nói nó có bán cái đầu hàn không mòn gì đó. khoảng 5K. Nếu được mua đó về hàn thử xem.

Comment

Thoy em ở xa...mấy anh có thì cho em biết cách làm cái mỏ hàn đó đi.(nếu có điều kiện...tháo!)^^

Comment

mình dùng lại hình khẩu súng qua nhôm nhựa lượm được cái lõi của nhật đem về bỏ cả tuần mua dây quấn lại giờ có cái mở hàn xịn bấm cái nóng luôn ^^!

Comment

Sao không mua loai mo han xung? Độ gần 100k thôi, lúc nào cần hàn bấm cái là ok, tốn vốn đầu tư ban đầu một chút nhưng đỡ tốn điện hơn loại kia nhiều. Mình mua một cái dùng mãi mà có hỏng đâu, chỉ mất công uốn đầu hàn khác thay vào thôi

Comment

Nguyên văn bởi chinh_kty Xem bài viết
                        Sao không mua loai mo han xung? Độ gần 100k thôi, lúc nào cần hàn bấm cái là ok, tốn vốn đầu tư ban đầu một chút nhưng đỡ tốn điện hơn loại kia nhiều. Mình mua một cái dùng mãi mà có hỏng đâu, chỉ mất công uốn đầu hàn khác thay vào thôi
                        Nghe đồn mỏ hàn xung làm chết IC nên không dám . Chỉ lúc nào hàn đế, trở... mới dùng thui :P

Comment

Làm gì có chuyện mỏ hàn xung làm chết IC.Đến cả con Mosfet rất dễ chết mà tôi hàn có thấy nó sao đâu.Mỏ hàn xung với mỏ hàn ngắn mạch biến áp là một mà.Chắc mấy bác để đầu mỏ hàn bẩn làm thời gian hàn lâu nên mấy con IC không chịu nhiệt được mới chết thôi. Mỏ hàn xung (BA) nóng rất nhanh nên thời gian hàn cũng rất nhanh ( <2s /1 mối hàn).Người ta chỉ dùng mỏ hàn sợi đốt trong trường hợp xử lí mối hàn rất nhỏ vì nó có đầu nhọn. Người ta thường dùng mỏ hàn xung vì nó có công suất cao nên các mới hàn từ to đến bé đều chơi hết.

Comment

chưa từng thấy IC hư vì mỏ hàn xung kêu nóng quá hư thì còn chấp nhận

Comment

Nguyên văn bởi tuyetkjem Xem bài viết

Chiếc mỏ hàn của em cắm điện 5 ph trước khi hàn mà ở phần đầu thì nó ko đủ nóng để Thiếc chảy lỏng, vẫn cứ rắn , lên mối hàn xấu và khó hàn lắm.
                              Ở phần trên thì cho thiếc cái chảy luôn .
                              Các Pác chỉ giùm em cách nào khắc phục ko? , có phải cưa bớt phần đầu Nhọn đi ko?
                              Chú đến nhà a chỉ cho cách , ở a có đủ các loại lun . mỏ hàn nung bằng nhiệt ,mỏ hàn xung , mỏ hàn sợi đốt ,bề nhúng ...tha hồ mà làm

Comment

Về tác giả

Collapse

tuyetkjem Tìm hiểu thêm về tuyetkjem

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X