Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em tìm loại cable này với ah

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em tìm loại cable này với ah

Chào các bác.

EM có 1 linh kiện máy tính bị đứt cable, đây là thiết bị cảm biến sinh trắc.

Như trong hình em đánh dấu chỗ 1 là đầu nối cable, 2 là mối hàn các đầu dây, 3 là đoạn cable bị đứt em đã cố hàn nhưng không được nên nó ... cụt như vậy.
    Em đo thì cable rộng khoảng 1,05cm, có 20 dây, đầu nối với sensor là đầu cắm, nối với đầu kia là phải hàn. Có bác nào biết mua loại cable này ở đâu không, cable 2 đầu giống nhau cũng được, về em sẽ hàn chứ cái đầu cắm vào đầu nối em cắt cụt rồi ko dùng cable cũ được ạ. Em cảm ơn lắm lắm
    <*kakalot*>

À, loại cable này rất khó hàn, nếu đứt người ta thường dán lại bằng keo dẫn điện( Đem ra chỗ mấy ông sửa đồng hồ, máy tính bỏ túi họ làm cho). Nó gọi là dây film.

Comment

Cảm ơn bác Ga_CN, giờ thì em không thể cứu vãn được nữa ạ, sau 1 ngày mày mò và em đã hàn nát bét cái cable ra, ko còn đầu để phục hồi nữa. Bác có biết cable này mua ở đâu ko?
      <*kakalot*>

Comment

Nguyên văn bởi kakalot Xem bài viết
        Cảm ơn bác Ga_CN, giờ thì em không thể cứu vãn được nữa ạ, sau 1 ngày mày mò và em đã hàn nát bét cái cable ra, ko còn đầu để phục hồi nữa. Bác có biết cable này mua ở đâu ko?
        <*kakalot*>
        Bác biết chổ nào sửa chữa máy in, máy photocopy may ra chổ đó có. Tôi thấy trong máy in và máy photocopy có dùng nó đấy.
        Chúc bác sẽ tìm được.

Chúc vui.

Comment

Chào các bác.
          Nó kêu là flex ribbon cable (dây ri băng mềm). Bác mò trong Digitkey.com coi có không thì mua về. Bác VNArmy hay mua đồ từ hãng này bác có thể mua chung để đỡ tiền cước. Nếu bác biết là từ hãng nào có thể dễ kiếm hơn.

Comment

Cảm ơn các bác, em sẽ tìm thử trong mấy cái ổ CD hỏng hay mấy cái linh kiện khác xem có không. Nhờ bác Paddy nói cho cái tên mà em đã tìm đc mấy cái cable này trên ebay. Nếu thực sự ko có cái nào thay đành phải mua từ ebay vậy. Có mỗi cái cable mà phức tạp quá, em thấy dây cáp, curoa... dành cho nhưng thiết bị điện tử ở nc ta còn thiếu lắm hay sao ấy các bác ạ. Trong nc thì ko thể sản xuất mà nhập về chắc là đắt quá.
            <*kakalot*>

Comment

Cảm ơn các bác, em sẽ tìm thử trong mấy cái ổ CD hỏng hay mấy cái linh kiện khác xem có không. Nhờ bác Paddy nói cho cái tên mà em đã tìm đc mấy cái cable này trên ebay. Nếu thực sự ko có cái nào thay đành phải mua từ ebay vậy. Có mỗi cái cable mà phức tạp quá, em thấy dây cáp, curoa... dành cho nhưng thiết bị điện tử ở nc ta còn thiếu lắm hay sao ấy các bác ạ. Trong nc thì ko thể sản xuất mà nhập về chắc là đắt quá.
              <*kakalot*>
              Ổ CD, máy scanner, copy, máy fax hay có những thứ này lắm. Máy chụp hình số cũng có luôn.

Comment

sao không dùng dây mà hàn , đừng dùng cáp nữa ... dùng mấy cái dây đồng bọc emay ấy ... Màn hình LCD đường mạch nhỏ tí tẹo người ta còn hàn được nữa là ... to như sợi tóc thì dễ hàn rồi

Comment

Em tìm trong ổ CD hỏng được cái cable và em đã hàn lại được rồi, cảm ơn các bác đã góp ý ạ.
                  @phuchiepjsc: tại em nghiệp dư thôi ah, có mỗi cái máy hàn. Làm cả buổi chiều, cứng đơ cả cổ mới được. Bác có kinh nghiệm hàn dây nhỏ nào mách cho em với những người chưa biết đi ạ.
                  <*kakalot*>

Comment

Về tác giả

Collapse

kakalot Tìm hiểu thêm về kakalot

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X