Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giup do ve ampemet dien tu...!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giup do ve ampemet dien tu...!

Em đang phải làm đồ án môn vi điều khiển: Thiết kê mô hình Ampemet điện tử hiển thị bằng màn hình tinh thể lỏng (LCD), hệ thống có chuyển mạch để đo 03 dải dòng điện một chiều khác nhau: dải 1: 0÷0,1A; dải 2: 0÷1A; dải 3: 0÷10A. Em biết cách đo điện áp dung ADC0804 và AT89S52, biết cách hiển thị lênLCD nhưng ko biết đo dòng điện, em cũng nghĩ sẽ dùng điện trở shunt, nhưng thực tình là không biết làm thế nào nữa, hjc, hjc, Mong mọi người giúp đỡ em. Cảm ơn mọi người rất nhiều.

Em đã thiết kế xong mạch như sau, mọi người có thể xem và đóng góp cho em được không, thanks
    Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi talaai_89 Xem bài viết
      Em đang phải làm đồ án môn vi điều khiển: Thiết kê mô hình Ampemet điện tử hiển thị bằng màn hình tinh thể lỏng (LCD), hệ thống có chuyển mạch để đo 03 dải dòng điện một chiều khác nhau: dải 1: 0÷0,1A; dải 2: 0÷1A; dải 3: 0÷10A. Em biết cách đo điện áp dung ADC0804 và AT89S52, biết cách hiển thị lênLCD nhưng ko biết đo dòng điện, em cũng nghĩ sẽ dùng điện trở shunt, nhưng thực tình là không biết làm thế nào nữa, hjc, hjc, Mong mọi người giúp đỡ em. Cảm ơn mọi người rất nhiều.
      đê đo dòng điện ko nên dùng điện trở shunt,,,bạn mua một biến dòng(giá chi 2 or 3k thui nhật tao bán đầy) biến dòng thực chất chỉ là một cuộn dây được cuốn tròn, bạn cho dây cần đo dòng điện qua nó sẽ tạo hiện tượng cảm ứng điện từ phát sinh dòng điện.
      2 đầu dây của biến dòng bạn gắng vào con điện trở 20ohm, sau đó dùng mạch chỉnh lưu dùng Opam, rồi qua tụ lọc,,,rồi đưa vào ADC thui..
      mình đã làm chạy ok rồi!

Comment

Mình cũng đang phải làm đồ án về Ampemet điện tử, nhưng do mới học nên cũng chưa biết nhìu lắm.
        Vậy ai có mô hình mạch điện và chương trình chạy của mô hình này thì cho mình xin nha.
        Thanks trước nha!

Comment

hoi ve ampemet

mình cũng làm về chủ đề này. vì muốn học hỏi thêm nên ai có j về nó thì giúp mình nhé. các dữ liệu liên quan càng tốt. thanhks trc nhé. hihi

Comment

Nguyên văn bởi leemanhtuan Xem bài viết
            đê đo dòng điện ko nên dùng điện trở shunt,,,bạn mua một biến dòng(giá chi 2 or 3k thui nhật tao bán đầy) biến dòng thực chất chỉ là một cuộn dây được cuốn tròn, bạn cho dây cần đo dòng điện qua nó sẽ tạo hiện tượng cảm ứng điện từ phát sinh dòng điện.
            2 đầu dây của biến dòng bạn gắng vào con điện trở 20ohm, sau đó dùng mạch chỉnh lưu dùng Opam, rồi qua tụ lọc,,,rồi đưa vào ADC thui..
            mình đã làm chạy ok rồi!
            anh cho em cái mạch được ko ạ!

Comment

Về tác giả

Collapse

talaai_89 Tìm hiểu thêm về talaai_89

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X