Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Khuyếch đại thuật toán và những vấn đề liên quan

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Khuyếch đại thuật toán và những vấn đề liên quan

Tôi đang học về khuếch đại thuật toán, thấy nó cũng khá hay. Tôi mở chủ đề này để anh em có thể trao đổi và giúp đỡ nhau. Anh em hãy cùng nhau post bài lên nha. Chúc vui
    Dân ta phải biết sử ta
    Cái gì không biết thì tra google.

Nguyên văn bởi anhtuan0423 Xem bài viết
    Tôi đang học về khuếch đại thuật toán, thấy nó cũng khá hay. Tôi mở chủ đề này để anh em có thể trao đổi và giúp đỡ nhau. Anh em hãy cùng nhau post bài lên nha. Chúc vui
    Dúng là Op Amp rất hay và có rất nhiều ứng dụng. Đây là luồng cho những người mới bắt đầu, nên mình nghĩ chúng ta sẽ bắt đầu với những mạch đơn giản kèm theo phương trình trước.
    Bạn anhtuan đang học về Opamp chắc nắm lý thuyết rất tốt. Bạn có thể post lên cho mọi người cùng trao đổi không?
    ^_^

Comment

Nguyên văn bởi nguyenchuong Xem bài viết
      Dúng là Op Amp rất hay và có rất nhiều ứng dụng. Đây là luồng cho những người mới bắt đầu, nên mình nghĩ chúng ta sẽ bắt đầu với những mạch đơn giản kèm theo phương trình trước.
      Bạn anhtuan đang học về Opamp chắc nắm lý thuyết rất tốt. Bạn có thể post lên cho mọi người cùng trao đổi không?
      ^_^
      mình đang học ở trường Cao Đẳng Nghề Cần Thơ, mình rất mong được làm wen với các bạn. email mình là khogcogi_cothethaytheem@yahoo.com.
      Attached Files

Comment

Vi mạch khuếch đại thuật toán ( Operational AMplifier)- ký hiệu là OpAmp đầu tiên đợc dùng để nói về các mạch khuếch đại có khả năne g thay đổi theo mạch ghép nối bên ngoài để thực hiện các phép biến đổi toán học như cộng, trừ, biến đổi tỷ lệ, vi phân... trong các máy tính tương tự. Nhờ sự phát triển của công nghệ bán dẫn, opamp ngày càng trở nên tin cậy.
        Khuếch đại thuật toán chia làm 3 phần:
        + Khuếch đại vi sai
        Dùng khuếch đại tín hiệu vào, có đặc điểm là khuếch đại nhiễu thấp, trở kháng vào cao, thường đầu ra là vi sai
        + Khuếch đại điện áp
        Tạo ra hệ số khuếch đại điện áp cao, thường đầu ra đơn cực.
        + Khuếch đại đầu ra
        Dùng tín hiệu ra, cho phép khả năng tải dòng lớn, trở kháng ra thấp, có các mạch chống ngắn mạch và hạn chế dòng điện.
        Dân ta phải biết sử ta

Comment

cho em hỏi là có sách ghi như thế này : KDTT lí tưởng có Rra bé nên dòng ra không phụ thuộc vào tải .Em nghỉ là điện áp mới như thế chứ

Comment

Nguyên văn bởi hnlovefb Xem bài viết
            cho em hỏi là có sách ghi như thế này : KDTT lí tưởng có Rra bé nên dòng ra không phụ thuộc vào tải .Em nghỉ là điện áp mới như thế chứ
            Bạn gửi sơ đồ nguyên lý của mạch lên cho mọi người xem thử. Bởi vì op amp có nhiều ứng dụng.
            ví dụ khi lý tưởng hóa. nếu đó là mạch tạo nguồn dòng, thì dòng ra không phụ thuộc vào tải; còn nếu đó là mạch tạo nguồn áp, thì giống như bạn đã nói!
            ^_^

Comment

Tớ đang học TCCN nhưng mà tấy mạch khuếch đại thuật taon1 này hay mong các bạn ó thể pót giùm tớ 1 số tài liệu được ko

Comment

Nguyên văn bởi HANDIA Xem bài viết
                Tớ đang học TCCN nhưng mà tấy mạch khuếch đại thuật taon1 này hay mong các bạn ó thể pót giùm tớ 1 số tài liệu được ko
                Bạn nên tìm cuốn mạch điện tử của Phạm Minh Hà hoặc cuốn mạch tương tự. Ở đây mình post lên cho bạn cuốn mạch tương tự.
                Dân ta phải biết sử ta

Comment

link đây này: http://www.mediafire.com/?jdznjwzgyjw
                  Dân ta phải biết sử ta

Comment

Chào các bạn, dạo trước mình đi thực tập nên không tham gia tiếp được topic. Hôm nay mình tiếp tục bàn về topic này nha.
                    Dân ta phải biết sử ta

Comment

Đầu tiên mình xin giới thiệu một số mạch dùng Opamp.
                      Attached Files
                      Dân ta phải biết sử ta

Comment

Đây là một số mạch ứng dụng của một số IC khuếch đại thuật toán
                        Attached Files
                        Dân ta phải biết sử ta

Comment

em muốn dùng ôpamp làm mạch khuếch đại áp AC. Tín hiệu vào khoảng từ 0-500mV. trong đó ôpamp dùng nguồn đôi. em không hiểu chỗ mass của 1 pha AC đưa vào và mass của mba thì mình xử lí như thế nào được ạ. mail em là hssvkimhoa@gmail.com. cảm ơn các anh chị

Comment

mạch bảo vệ dòng, áp dùng opamp

https://docs.google.com/leaf?id=0B9J...NTVjNzdj&hl=en

Comment

Về tác giả

Collapse

anhtuan0423 Tìm hiểu thêm về anhtuan0423

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X