Thông báo

Collapse
No announcement yet.

dễ người khó ta,cao nhân chỉ giáo đàn em tí nào

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• dễ người khó ta,cao nhân chỉ giáo đàn em tí nào

Em có 1 cái mạch khá cũ rồi,nó dùng 1 IC kích mở Trans 2N5551,mà có điều con IC này nó bị ai chôm mất nên em fai mò.2N5551 là loại NPN,chân e nối mass,C nôi với tín hiệu cần đi wa C về E mass,B nối vào chấn 1 của IC và R 10k xuống mass.IC này theo em dựa vào bố trí các chân của nó thì khẳng định nó là con Dual OpAm,đầu Out 1 của nó ra kích mở con Trans 2N5551 trên.Em đã thử wa các con LM358,Lf353,LM 393...đều ko fai.Các pác giúp em fong đoán cháu nó tên là gì giúp em dc ko ah.Nếu bất đắc dĩ ko tìm ra nó thì các pác có phương pháp nào kích mở con TRans trên dùm em ko?Dĩ nhiên cho nó mở luôn là chuyện dễ rùi,ý em là ta có thể cho nó mở ,à ko,cho nó dẫn từ C wa E theo cách ta điều chỉnh,= biến trở chẳng hạn,dòng C wa E từ bé đến lớn dc ko các pác.Em xin nói rõ là con Trans này dẫn dòng wa con Opto MOC3020,phía ra của MOC3020 nằm trong bộ kích xung Thyistor.Em đang thí nghiệm làm chơi thử cái này tuy nhiên kiến thức về điện tử còn hạn hẹp,rất mong dc các pác chỉ bảo thêm.

Nguyên văn bởi welding Xem bài viết
    Em có 1 cái mạch khá cũ rồi,nó dùng 1 IC kích mở Trans 2N5551,mà có điều con IC này nó bị ai chôm mất nên em fai mò.2N5551 là loại NPN,chân e nối mass,C nôi với tín hiệu cần đi wa C về E mass,B nối vào chấn 1 của IC và R 10k xuống mass.IC này theo em dựa vào bố trí các chân của nó thì khẳng định nó là con Dual OpAm,đầu Out 1 của nó ra kích mở con Trans 2N5551 trên.Em đã thử wa các con LM358,Lf353,LM 393...đều ko fai.Các pác giúp em fong đoán cháu nó tên là gì giúp em dc ko ah.Nếu bất đắc dĩ ko tìm ra nó thì các pác có phương pháp nào kích mở con TRans trên dùm em ko?Dĩ nhiên cho nó mở luôn là chuyện dễ rùi,ý em là ta có thể cho nó mở ,à ko,cho nó dẫn từ C wa E theo cách ta điều chỉnh,= biến trở chẳng hạn,dòng C wa E từ bé đến lớn dc ko các pác.Em xin nói rõ là con Trans này dẫn dòng wa con Opto MOC3020,phía ra của MOC3020 nằm trong bộ kích xung Thyistor.Em đang thí nghiệm làm chơi thử cái này tuy nhiên kiến thức về điện tử còn hạn hẹp,rất mong dc các pác chỉ bảo thêm.
    Ý bạn là làm thế nào để lái con 2N5551 ở chế độ tuyến tính.
    Lưu ý con LM358 là Opamp còn Lm393 là comparator. Opamp hoạt động tuyến tính và cần có phản hồi âm, còn comparator hiếm khi ở chế độ này. Bạn nên mô tả thêm tuyến phản hồi thì mới biết được. Nên có hình vẽ minh họa.

Comment

Cám ơn anh Opendoor đã wan tâm đến em.Em mới tập tành làm wen với Điện tử nên cũng chưa đủ trình độ để lí giải 1 cách dễ hiểu hơn .Em xin gửi anh cái bản mạch em vẽ bằng Proteus,cái này cũng là vừa mới tiếp xúc và là lần đầu tiên vẽ cho nên nó ko dc chính xác và nếu có mô phỏng chắc cũng tịt Anh xem wa và có gì chỉnh sửa cho em nhé,cám ơn anh rất nhiều
      Attached Files

Comment

Cám ơn anh Opendoor đã wan tâm đến em.Em mới tập tành làm wen với Điện tử nên cũng chưa đủ trình độ để lí giải 1 cách dễ hiểu hơn .Em xin gửi anh cái bản mạch em vẽ bằng Proteus,cái này cũng là vừa mới tiếp xúc và là lần đầu tiên vẽ cho nên nó ko dc chính xác và nếu có mô phỏng chắc cũng tịt Anh xem wa và có gì chỉnh sửa cho em nhé,cám ơn anh rất nhiều
        Bạn welding xem lại , mình down về nhưng không mở bằng Protel DXP được :-/ (không biết có phải bạn gởi virut cho mình không hu hu).
        Attached Files

Comment

em vẽ bằng Protues 6 mà anh,anh cố gắng xem dùm em nhé.Có vài cái em ko bít tìm ở đâu trong thư viện Protues cả nên chỉ vẽ minh họa.

Comment

Đây là file em đã dịch wa bitmap,anh xem dùm em nhé
            Attached Files

Comment

, hè hè, xem qua chưa có ý tưởng gì cả, cái này trông quen quen, hình như ở máy lạnh để dò pha điều khiển Inverter à. Nói chung chưa nghĩ ra, hình vẽ hơi rối. Để suy nghĩ thêm. Post lại cái hình để nếu có cao thủ nào tình cờ ghé qua biết thì chỉ giáo hộ bạn ấy.
              Attached Files

Comment

em pót đầy đủ pác xem lại em nhé!Thanks pác Open rất nhiều.
                Attached Files

Comment

Có phải cái máy này là cái máy bạn đang làm việc không?

Comment

không biết có post ảnh được không đây
                    Attached Files

Comment

cám ơn bác diennang.Có điều cái máy này ko đề nhãn hiệu và kích thước nên em ko chắc.Theo em phỏng đoán thì cái này nhỏ và công nghệ của nó là Inverter.Cái máy em đang làm là máy Thyistor ,khá to và nặng,model rất xưa rồi,sản xuất năm 19...hồi đó.Mỗi một series của nhà SX có thiết kề giống nhau,còn khác nhà SX thì lại khác nhau,chỉ cùng chung 1 nguyên lý hoạt động.Thực ra em đã giải quyết xong rồi,em đã thay thế toàn bộ các board mạch do mình tự thiết kế và thay đổi 1 số thông số.Cái chính là em chỉ muốn tìm hiểu xem cái board con máy này nó dùng IC gì,sau này có gặp phải trường hợp tương tự sẽ dễ dàng trong sửa chữa và tiết kiệm dc chi phí.

Comment

cám ơn bác diennang.Có điều cái máy này ko đề nhãn hiệu và kích thước nên em ko chắc.Theo em phỏng đoán thì cái này nhỏ và công nghệ của nó là Inverter.Cái máy em đang làm là máy Thyistor ,khá to và nặng,model rất xưa rồi,sản xuất năm 19...hồi đó.Mỗi một series của nhà SX có thiết kề giống nhau,còn khác nhà SX thì lại khác nhau,chỉ cùng chung 1 nguyên lý hoạt động.Thực ra em đã giải quyết xong rồi,em đã thay thế toàn bộ các board mạch do mình tự thiết kế và thay đổi 1 số thông số.Cái chính là em chỉ muốn tìm hiểu xem cái board con máy này nó dùng IC gì,sau này có gặp phải trường hợp tương tự sẽ dễ dàng trong sửa chữa và tiết kiệm dc chi phí.
                        Chia vui vì bạn đã giải quyết xong vấn đề của mình . Bạn có thể cho biết cụ thể hơn nữa về chức năng của cái máy này không. Mạch điện đó có chức năng gì vậy ?

Comment

Chào bạn
                          Bạn có thể mô tả nó có chức năng như thế nào và theo bạn phân tích thì 2 transistor Q2 & Q3 tác dụng như thế nào với các chức năng của máy ko?

Comment

Để QT đoán mò nhé: Hình 1: Đây là mạch điều khiển góc kích của cặp SCR trong máy hàn TIG. Hình 2: là mạch động lực của nó.

Q2 và Q3 có vẻ như tạo điện áp răng cưa. Nhưng sao QT chưa thấy chỗ lấy điện thế đồng bộ. Nếu không có tụ lọc nguồn 100 mF thì còn có thể hiểu được. Chính độ gơn sóng của U nguồn sẽ đồng bộ cho nó. Có tụ lọc vô thì ... không hiểu luôn.

U1B hình như là mạch đo lường và so sánh dòng điện. Biến trở RV1 tạo tín hiệu referent cho mạch so sánh dòng. Dòng có lẽ lấy qua 2 đầu điện trở shunt của đồng hồ ampe. Có điều chưa thấy bạn vẽ vị trí lấy tín hiệu dòng này trên mạch động lực.

U1A so sánh đầu ra của U1B và điện áp răng cưa ở cực C Q3.

Cái biến áp U cao f cao để mồi hồ quang.

Như vậy, IC đó phải là IC so sánh loại nguồn đơn cực, nghĩa là nó phài so sánh được những tín hiệu rất gần với nguồn cực âm (masse). Nhưng bạn phải tránh các IC so sánh có đầu ra open Collector.
                            Last edited by quocthai; 16-09-2006, 00:57.

Comment

QT vẽ lại nét chính của mạch xung quanh Q2, Q3, U1A, U1B, Q1 để các bác dễ theo dõi.

Có điều, nguồn cấp cho mạch Q2, Q3 phải là nguồn không lọc thì mạch mới hoạt động hiệu quả.

Comment

Về tác giả

Collapse

welding Tìm hiểu thêm về welding

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X