Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch đèn tự động sáng khi trời tối

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi levinh Xem bài viết

Bản thân Rơle có sự ổn định dòng hay gì đó tương tự, nên khi rơle đã đóng, dù dòng có bị giảm đôi chút thì rơle vẫn giữ nguyên trạng thái đóng. Test khi trời gần tối, đèn chưa bật, che quang trở đi thì đèn bật, bỏ tay ra thì đèn vẫn bật (lúc này vẫn chưa dùng tụ).
    Không phải ổn dòng mà ngưỡng đóng cắt theo giới hạn điện áp, VD role 12 có điện áp để đóng tiếp điểm là 9-12 V tức chỉ cần điện áp đạt 9 V nó đã đóng mạch rồi. Cái này lại phải đọc datasheet

Comment

• Nguyên văn bởi levinh Xem bài viết
      Theo như mình test thì hiện tượng rè rè của rơle xuất hiện do mình để đèn tương đối gần với quang trở nên ở ngưỡng bị kêu rè rè. Cách ly hoàn toàn thì ko có hiện tượng kêu rè rè. Mạch chỉ cần 1 tụ ở phía đầu vào là ok.

Nếu trở R1 mắc phân áp với quang trở điều khiển độ nhạy sáng của mạch có giá trị tầm 250K thì ko cần trở phân áp hay phân cực cho Transistor Q2, vì dòng Q1 khuếch đại đưa vào cực B của Q2 đã đủ rồi. Nếu dùng trở 1M thì có thể phải phân cực để đủ dòng với điện trở cỡ vài K.
      .
      - Lưu ý là cái hiện tượng rè rè này role bị đóng cắt liên tục do lỗi bố trí sai kĩ thuật vị trí linh kiện (để ánh sáng của đèn bị điều khiển tác động ngược trở lại quang trở). Bạn [MENTION=12232]bqviet[/MENTION] đã giải thích ở trên.
      - Q2 là trans pnp => Trở phân áp cho Q2 là giảm độ nhạy tăng tính ổn định cho mạch chứ không phải là tăng độ nhạy như bạn nghĩ.

Comment

• a ơi có gửi e cái sơ đồ với...a gửi qua mail: noidaulangtham2@gmail.com giùm e với...cảm ơn a nhiều

Comment

• chào các bạn cho mình hỏi tí xíu mình có cái mạch mạch đèn sáng tối dùng opamp nhưng được thay thế bằng ic tl 082 mình làm đúng như mạch nhưng k hiểu tại sao lại k chạy mong các bạn giúp đở !

Comment

• cái l1 là cái gì vậy?

Comment

• cho mình hỏi với.. con rly1 12vspdt là rơ le ah ai dạy mình cách nối

Comment

• Nguyên văn bởi vy_myangel Xem bài viết
                sao không dùng trainsistor cho gọn nhẹ, dùng IC tốn tiền, hehe, mình dùng train cho khỏe, mạch có tí xíu bằng ngón cái thui ( không tính rơ le) hehe, ai thích thì tui cho. chỉ cần 2 trainsistor + vài con trở + 2 cái tu là OK thui, nguồn từ 3 --> 15V OK
                Chào Bạn, mình có tham khảo mạch đèn của bạn và kết hợp ý kiến của các bạn khác trên diễn đàn và Mình đã làm được 1 mạch đèn sáng khi trời tối, (do đang ngâm cứu nên mình chỉ có bản vẽ tay sơ đồ mạch). Kết quả thực hiện của mạch thực tế là đáp ứng yêu cầu đèn sáng khi trời tối nhưng quy trình ngược, cụ thể cắm nguồn vào thì đèn sáng và đến tối thì đèn tắt nên Mình tráo chân rờ le thì lúc đó sẽ được kết quả như ý, nhưng Mình không hiểu tại sao lại ngược đời vậy. Cán bạn có thể chỉ hộ Mình lỗi ở đâu mà việc đóng mở rờ lè lại bị ngược như vậy.
                Attached Files
                Last edited by fanvanthuan; 22-09-2013, 16:23.

Comment

• Nguyên văn bởi niennguyen26 Xem bài viết
                  chào các bạn cho mình hỏi tí xíu mình có cái mạch mạch đèn sáng tối dùng opamp nhưng được thay thế bằng ic tl 082 mình làm đúng như mạch nhưng k hiểu tại sao lại k chạy mong các bạn giúp đở !
                  bạn nên dùng mấy con OA cùng loại
                  Nguyên văn bởi danthuongtin Xem bài viết
                  cái l1 là cái gì vậy?
                  chẳng biết l1 ở cái hình nào để chỉ cho bạn

Nguyên văn bởi anhvu261 Xem bài viết
                  cho mình hỏi với.. con rly1 12vspdt là rơ le ah ai dạy mình cách nối
                  nó là relay đấy. loại 5 chân, bạn cầm nó trên tay và lật dưới đít nó lên, sẽ thấy cách nối: 2 chân của cuộn dây, 1 tiếp điểm thường đóng và 1 tiếp điểm thường mở
                  Học Điện Tử - Learn Electronic

Comment

• Nguyên văn bởi fanvanthuan Xem bài viết
                    Chào Bạn, mình có tham khảo mạch đèn của bạn và kết hợp ý kiến của các bạn khác trên diễn đàn và Mình đã làm được 1 mạch đèn sáng khi trời tối, (do đang ngâm cứu nên mình chỉ có bản vẽ tay sơ đồ mạch). Kết quả thực hiện của mạch thực tế là đáp ứng yêu cầu đèn sáng khi trời tối nhưng quy trình ngược, cụ thể cắm nguồn vào thì đèn sáng và đến tối thì đèn tắt nên Mình tráo chân rờ le thì lúc đó sẽ được kết quả như ý, nhưng Mình không hiểu tại sao lại ngược đời vậy. Cán bạn có thể chỉ hộ Mình lỗi ở đâu mà việc đóng mở rờ lè lại bị ngược như vậy.
                    phân tích cho bạn nhé.
                    - khi bạn lắp vậy thì sẻ thành một cầu phân áp cho cực B NPN
                    - điện áp Vr trước trở 4K7 cấp cho chân B là: Vr= (Vin X R2)/(R1+R_ldr) như vậy:
                    + khi trời tối điện trở LDR vô cùng lớn (1M hay 10M gì đấy mình quên rồi ) thì giá trị Vr rất nhỏ và NPN không hoạt dộng
                    + khi trời sáng điện trở LDR rất nhỏ vài trăm ohm thì điện áp Vr lớn lên như vậy NPN sẻ dẩn.
                    ★♀♥♂Oº°(¯`◦_ _◦´¯)°ºO♂♥♀ღ ★

Comment

ko hiểu bạn đổi chân relay kiểu j mà mạch hoạt động được
                      còn sáng, tối ngược như của bạn thì bạn đổi vị trí con quang trở
                      Click image for larger version

Name:	IMG367.jpg
Views:	1
Size:	289.8 KB
ID:	1385445
                      Học Điện Tử - Learn Electronic

Comment

• Nguyên văn bởi vanhai0303 Xem bài viết
                        ko hiểu bạn đổi chân relay kiểu j mà mạch hoạt động được
                        còn sáng, tối ngược như của bạn thì bạn đổi vị trí con quang trở
                        [ATTACH=CONFIG]74733[/ATTACH]
                        đổi tiếp điểm thường đống nối cho tải thay vì tiếp điểm thường mở.

Comment

• OK Bạn thuongdtqb nói đúng rồi, mình đổi vị trí các tiếp điểm thì sẽ đạt kết quả như yêu cầu nhưng như vây thì cách giải bài toán sai mặc dù kết quả đúng. Cảm ơn Bạn thuongdtqb nhé, còn góp ý của Bạn tối về Mình sẽ xem lại, dù gì cũng cám ơn Bạn.

Comment

• cho xin cái mạch với bạn.thanks

Nguyên văn bởi vy_myangel Xem bài viết
                            sao không dùng trainsistor cho gọn nhẹ, dùng IC tốn tiền, hehe, mình dùng train cho khỏe, mạch có tí xíu bằng ngón cái thui ( không tính rơ le) hehe, ai thích thì tui cho. chỉ cần 2 trainsistor + vài con trở + 2 cái tu là OK thui, nguồn từ 3 --> 15V OK
                            đây là email của mình:luctranthientam1994@gmail.com bạn gửi qua dùm mình nhá.thanks nhìu

Comment

• Nguyên văn bởi thuongdtqb Xem bài viết
                              đổi tiếp điểm thường đống nối cho tải thay vì tiếp điểm thường mở.
                              Chào Bạn, hình ảnh này Bạn vanhi0303 đã chỉnh sữa những vẫn chưa giải đáp đúng theo yêu cầu, với công thức của Bạn thì Mình đồng ý nhưng cụ thể Bạn có thể đưa ra cách giải đáp cho Mình được không, cụ thể là mạch sẽ đước chỉnh sữa lại như thế nào thì hợp lý, Bạn góp ý cho mình nhé. Cám ơn Bạn

Comment

Chào Bạn, hình ảnh này Bạn vanhi0303 đã chỉnh sữa những vẫn chưa giải đáp đúng theo yêu cầu, với công thức của Bạn thì Mình đồng ý nhưng cụ thể Bạn có thể đưa ra cách giải đáp cho Mình được không, cụ thể là mạch sẽ đước chỉnh sữa lại như thế nào thì hợp lý, Bạn góp ý cho mình nhé. Cám ơn Bạn
                                nếu bạn học về transistor rồi thì mình nghỉ bạn hiểu về giải điện áp phân cực cho chân B BJT dẩn là từ bao nhiêu. từ đó bạn cho trời tối là LDR có giá trị bao nhiêu-giả điện áp hoạt động cho B của BJT là bao nhiêu rồi =>> giá trị điện trở phân áp. tính sao ngưởng sáng và ngắt phải sát nhau để khi cho khi LDR thay đổi thì BJT dẩn nhạy.
                                theo mình thì LDR nằm phía trên cầu phân áp thì BJT dẩn nhạy hơn

Comment

Về tác giả

Collapse

boconganhcg Tìm hiểu thêm về boconganhcg

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X