Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch đèn tự động sáng khi trời tối

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cho em xin cái mạch với bác ơi
    email cuae em: qtrungtkb@gmail.com
    cám ơn bác nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi tamtekitchen Xem bài viết
      đây là email của mình:luctranthientam1994@gmail.com bạn gửi qua dùm mình nhá.thanks nhìu
      cho em xin cái mạch với bác ơi
      email cuae em: qtrungtkb@gmail.com
      cám ơn bác nhiều

Comment

• Bạn cho Mình hỏi Mình đã lăp và test được mạch theo hình vẽ gửi kèm nhưng nó lại sáng khi trời sáng và tối khi trời tối. Vậy Bạn có thể chỉ ra lỗi hộ Mình và vẽ lại mạch chính xác cho Mình tý nhé. Cám ơn Bạn nhiều.
        Click image for larger version

Name:	IMG367.jpg
Views:	2
Size:	280.0 KB
ID:	1385524

Comment

• Bạn đổi chỗ con quang trở sang chân số 3 của biến trở nhé (chân 1 nối thẳng với +9V, chân 3 qua quang trở rồi mới nối xuống mass)
          sau.ph

Comment

• Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
            Bạn đổi chỗ con quang trở sang chân số 3 của biến trở nhé (chân 1 nối thẳng với +9V, chân 3 qua quang trở rồi mới nối xuống mass)
            Mình đã chuyển quang trở sang vị trí mới như Bạn nói nhưng cũng không được. Bạn có thể xem và đIều chỉnh Mach cho hợp lý giùm Mình được không vậy. Cám ơn Bạn tRước nhé.

Comment

• Nguyên văn bởi fanvanthuan Xem bài viết
              Mình đã chuyển quang trở sang vị trí mới như Bạn nói nhưng cũng không được. Bạn có thể xem và đIều chỉnh Mach cho hợp lý giùm Mình được không vậy. Cám ơn Bạn tRước nhé.
              Bạn lắp thế này xem

Name:	New Bitmap Image.jpg
Views:	1
Size:	32.4 KB
ID:	1385567

Comment

• nguồn 12v bạn lấp từ biến áp hay dùng diode chỉnh lưu từ lưới điện vậy bạn?

Comment

• Nguyên văn bởi boconganhcg Xem bài viết
                  - Dùng 555 sẽ không có hiện tượng chập chờn do nó đóng cắt đầu ra bằng flip flop . Xem nguyên lý hoạt động của 555 để biết rõ hơn
                  Cấu tạo của IC 555 thì tớ hiểu, là RS-FF bên trong. Tuy nhiên tớ ko hiểu, tại sao dùng FF hay cụ thể là 555 thì không có hiện tượng chập chờn. Bạn có thể giải thích nguyên lý của nó cụ thể được ko?

Với thiết kế chập 2 chân số 2 và 6 của 555, sẽ khiến 555 có 3 miền làm việc: tắt, giữ nguyên trạng thái trước, bật. Nhưng giữa sáng và tối thì chỉ có 1 ranh giới. Lúc trời tranh tối tranh sáng thì vẫn chập chờn nếu có giống như sử dụng trans thôi.

Comment

• Nguyên văn bởi fanvanthuan Xem bài viết
                    đổi vị trí quang trở chỉ là 1 phần, bạn cần xem giá trị con trở so áp với quang trở có phù hợp ko
                    Học Điện Tử - Learn Electronic

Comment

• Nguyên văn bởi levinh Xem bài viết
                      Cấu tạo của IC 555 thì tớ hiểu, là RS-FF bên trong. Tuy nhiên tớ ko hiểu, tại sao dùng FF hay cụ thể là 555 thì không có hiện tượng chập chờn. Bạn có thể giải thích nguyên lý của nó cụ thể được ko?

Với thiết kế chập 2 chân số 2 và 6 của 555, sẽ khiến 555 có 3 miền làm việc: tắt, giữ nguyên trạng thái trước, bật. Nhưng giữa sáng và tối thì chỉ có 1 ranh giới. Lúc trời tranh tối tranh sáng thì vẫn chập chờn nếu có giống như sử dụng trans thôi.
                      theo t thì FF nó lật gần như hoàn hảo. còn tranz bắt đầu dẫn -> dẫn hẳn trong 1 khoảng điện áp
                      Học Điện Tử - Learn Electronic

Comment

• Nguyên văn bởi levinh Xem bài viết

Chập chờn là do điện áp cấp cho rơ le không đủ dẫn đến rơ le bị rung. 555 chỉ cho ra 2 mức điện áp ở đầu ra (chân 3) là mức cao (V+) và mức thấp (0V) => tác động đóng mở trans một cách dứt khoát.

Khi cường độ ánh sáng biến đổi liên tục => điện áp đầu vào 555 cũng biến đổi theo dải liên tục, FF của 555 sẽ so sánh điện áp này, chỉ cần nó <1/3V+ thì chân 3 là mức cao, còn nó > 2/3V+ thì chân 3 ở mức thấp. Điện áp đầu vào nằm giữa 1/3 và 2/3 V+ thì đầu ra giữ nguyên trạng thái trước.

Tóm lại, nói ngắn gọn là 555 chỉ cho ra 2 mức điện áp H và L, theo đó đầu ra sẽ được điều khiển chỉ bởi 2 trạng thái.

Comment

• Bạn ơi mình không rành về điện tử lắm. Bạn có thể cho mình biết giá trị của
                          Diot d1, c1 và r4 đi bạn để mình mua linh kiện về làm

Comment

• sao không dùng trainsistor cho gọn nhẹ, dùng IC tốn tiền, hehe, mình dùng train cho khỏe, mạch có tí xíu bằng ngón cái thui ( không tính rơ le) hehe, ai thích thì tui cho. chỉ cần 2 trainsistor + vài con trở + 2 cái tu là OK thui, nguồn từ 3 --> 15V OK

cho mình xin mạch với mã của linh kiện để mình làm đi bạn

Comment

• chủ nhân của mạch ơi. mình không phải d6an trong nghề. mình thì khoái lạ + thích tìm hiểu. Mình muốn dùng mạch bạn chế vào đèn xe máy được không. Mình không biết khi gặp đèn đường có bị tắt đèn không nữa. Và 2 mạch củ bạn. Không sài mạch nào sẽ tốt. Bạn giúp mình với, cho mình cái mạch chuẩn để lắp vào xe.hihihiz

Name:	auto%20lamp2.GIF
Views:	5
Size:	9.6 KB
ID:	1387092Click image for larger version

Name:	auto%20lamp3.GIF
Views:	3
Size:	9.5 KB
ID:	1387093

Comment

• http://www.dientuvietnam.net/forums/...auto-lamp2.gif a oi a co the ky hieu gium em chan b,c,e cua 2 con bjt trong mach dc ko a e ga lam ko pai dan trog nghe

Comment

Về tác giả

Collapse

boconganhcg Tìm hiểu thêm về boconganhcg

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X