Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch đèn tự động sáng khi trời tối

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi vy_myangel Xem bài viết
    sao không dùng trainsistor cho gọn nhẹ, dùng IC tốn tiền, hehe, mình dùng train cho khỏe, mạch có tí xíu bằng ngón cái thui ( không tính rơ le) hehe, ai thích thì tui cho. chỉ cần 2 trainsistor + vài con trở + 2 cái tu là OK thui, nguồn từ 3 --> 15V OK
    Anh có cho em xin cái sơ đồ với, hjhj em moi SV năm nhất chưa biết gì cả anh thông cảm hjhj rất cám ơn anh

Comment

• minh dung dien ap 6v van ok

Comment

• Mình cũng đang cần mạch này. Nhờ bạn. Gửi cho mình sơ đồ mạch nguyên lý được ko ạ. Mail của mình là
        Kimtrungqb@gmail.com.
        Cảm ơn các bạn nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi vy_myangel Xem bài viết
          sao không dùng trainsistor cho gọn nhẹ, dùng IC tốn tiền, hehe, mình dùng train cho khỏe, mạch có tí xíu bằng ngón cái thui ( không tính rơ le) hehe, ai thích thì tui cho. chỉ cần 2 trainsistor + vài con trở + 2 cái tu là OK thui, nguồn từ 3 --> 15V OK
          bác giúp em vs êm cũng đang làm cái ni,bác có project protetus gửi qua mail em vs :luctranthientam1994@gmail.com.
          thanks bác ạ

Comment

• tks bạn chủ bài viết này nhìu mình đang cần

Comment

• các bạn mua đèn ngủ tự tắt khi trời sáng, về thêm cái rờ le là ok.
              đời cần học hỏi

Comment

• con biến trở vr1 có mụch đích j v a??

Comment

• bạn cho mình xin cái file proteus vs ,email mình :luctranthientam1994@gmail.com
                  thanks nhìu nha

Comment

• bạn cho mình xin cái mạch vs ,email mình nè :luctranthientam1994@gmail.com
                    thank bạn nha

Comment

• Nguyên văn bởi letronghai Xem bài viết
                      tks bạn chủ bài viết này nhìu mình đang cần
                      Ở chủ đề này trang 47 (#463) đấy bạn. Có thể thay Q1,Q3 = C1815; Q2 = A1015 cho dễ tìm.

Comment

• Nguyên văn bởi boconganhcg Xem bài viết
                        Mình đã làm cho mạch tác động có thời gian trễ(mắc thêm tụ C2).Với giá trị

C2=470u:Đèn tắt sau 5s có ánh sáng chiếu vào R4,đèn sáng sau 15s khi thôi

chiếu sáng vào R4.Như vậy khi có tia chớp(sáng chừng 1-2s) thì đèn vẫn có

thể sáng liên tục.Còn khi trời bỗng tối đi một lúc(bị mây che chẳng hạn) thì

đèn cũng không bị sáng ngay.
                        Bạn có thể chọn C2 để thời gian trễ lớn hơn.
                        Chúc các bạn lắp thành công!
                        P/S:Mình cũng vẽ lại sơ đồ cho dễ nhìn hơn,hì.
                        mạch này dùng nguồn 5v chạy ko a

Comment

• trả hiểu môte gì :v :v :v

Comment

• a chi cach noi chan c828 va a564 voi a oi

Comment

• theo vesion 3 thi r3 r4 la 470 va 22 om hay la kilo om z

Comment

• Nguyên văn bởi boconganhcg Xem bài viết
                                Giới thiệu với các bạn mạch Auto lamp version 3 được cải tiến từ mạch Auto lamp version 2 không chỉ kế thừa những ưu điểm từ phiên bản trước mà còn khắc phục được các hạn chế, cụ thể :
                                - Đóng tải ngay lập tức khi chạm ngưỡng tối (điện áp để Q1 dẫn)
                                - Nâng thời gian delay (tổng thời gian có nguồn sáng không ổn định tác động lên mạch) lên rất nhiều : Với C1 = 470uF cho time delay từ 1 - 2 phút ; C1 = 1000uF cho time delay trên 3 phút (đến bao nhiêu thì chưa test). Do vậy các bạn có thể tùy chỉnh time này theo ý mình với nhiều lựa chọn hơn. Ngoài việc thay đổi C1 có thể thêm trở vào cực C Q3 để điều chỉnh ngưỡng nạp tối đa cho C1.

Sự thay đổi này do sự góp mặt của Q3 (nguyên lý làm việc trong mạch thế nào các bạn nhìn sơ đồ mạch có thể dễ dàng phân tích).

Sơ đồ mạch :
                                [ATTACH=CONFIG]66160[/ATTACH]
                                Chúc các bạn thành công !
                                mình đã test mạch này của bạn nhưng có điều là khi cấp nguồn phát là đèn nó sáng một lát rồi mới tắt mặc dù đang ban ngày

Comment

Về tác giả

Collapse

boconganhcg Tìm hiểu thêm về boconganhcg

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X