Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch đèn tự động sáng khi trời tối

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhà em có cái đèn ngủ cũng chơi loại này. Có 10K/xong. Vấn đề là trời chưa tối hẳn thì nó sáng mờ mờ. Nói chung nó ko dứt khoát được. Em tháo ra thấy có cái cảm biến mà bên trong có dây xoắn zik zak

Comment

• Nguyên văn bởi TheZeus9x Xem bài viết
      Nhà em có cái đèn ngủ cũng chơi loại này. Có 10K/xong. Vấn đề là trời chưa tối hẳn thì nó sáng mờ mờ. Nói chung nó ko dứt khoát được. Em tháo ra thấy có cái cảm biến mà bên trong có dây xoắn zik zak
      đó là quang trở. Mạch loại này rất đơn giản,trans mắc //với mấy con led. Trời sáng quang trở dẫn mạnh=>trans dẫn mạnh=> led tối

Comment

• Nguyên văn bởi nhatminh2947 Xem bài viết

Cho mình hỏi ở hình này sử dụng con A564 bạn vẽ hình bị nhầm phải không theo mình nghĩ là mũi tên phải hướng lên
        Mình mắc thử theo mạch này nhưng không được bạn boconganhcg coi lại mạch này giúp với thanks trước
        Mạch mình đã test chạy ok rồi,không có gì sai đâu.Bạn ,có thể bỏ tụ C1 ra để test xem mạch đã hoạt động chưa(khi có C1,bạn che tối cảm biến phải hơn 1 phút sau rơ le mới đóng,còn khi chiếu sáng thì phải gần 10s sau rơ le mới cắt).
        Bạn cứ lắp đúng như sơ đồ nếu chưa chạy là do sai chân linh kiện hay hở mạch ở đâu đó thôi,mạch rất dễ lắp mà,chúc bạn thành công!

Comment

• Để điều khiển led thì cũng không cẩn phải dứt khoát làm gì,nhưng để điều khiển đèn compact chẳng hạn thì phải dứt khoát không là bóng đèn tiêu sớm.
          Đó là lí do mình cần dùng rơ le.Để đáp ứng mạch phải dứt khoát và nhỏ gọn thì giải pháp là dùng linh kiện bán dẫn thay thế,cái này thì mình chưa thử được nên có ai có mạch thì xin chia sẻ nhé.

Comment

• cần các bác lập cho em topic hoc den led với em thấy thích ngành này rồi đấy. không biết học bao nâu thì được như các bác nhỉ

Comment

• Nguyên văn bởi boconganhcg Xem bài viết
              Mạch mình đã test chạy ok rồi,không có gì sai đâu.Bạn ,có thể bỏ tụ C1 ra để test xem mạch đã hoạt động chưa(khi có C1,bạn che tối cảm biến phải hơn 1 phút sau rơ le mới đóng,còn khi chiếu sáng thì phải gần 10s sau rơ le mới cắt).
              Bạn cứ lắp đúng như sơ đồ nếu chưa chạy là do sai chân linh kiện hay hở mạch ở đâu đó thôi,mạch rất dễ lắp mà,chúc bạn thành công!
              mình cũng đã lắp qua nhưng k hiu sao mach chăng chạy cả.cho minh hoi mình k có relay 12v nhưng mình chi có cái 24v thui nếu lăp theo mach ban thi có cần thay đổi giá trị linh kiện k?? .thank pạn nhìu,ak mà con R1 la 1M cơ ak`?? và con R3 thi la 22om ak.mong pan trả lời cho mình thank pan nhìu nhìu ak`.....................
              Last edited by tuankep6; 22-11-2010, 12:47.

Email:
              Gmail:

Comment

• Nếu chưa chạy bạn hãy đo V(điện áp) trên các chân của Tran để tìm nguyên nhân.Khi bạn tác động vào cảm biến thì điện áp trên chân B,C của Q1,Q2 phải thay đổi.Hiện tại thì mình không có mạch ở đây nên không cung cấp số liệu cụ thể được,hẹn bạn vài hôm nữa mình sẽ post chi tiết.
                Tất nhiên khi thay đổi tải thì phải thay đổi thông số linh kiện cho phù hợp,nhưng theo mình nghĩ thì nên dùng nguồn 9-12V,tải công suất thấp không nên lãng phí dùng nguồn cao làm gì.Rơ le cũng dễ kiếm mà.
                Linh kiện trên sơ đồ đúng là có giá trị như vậy đó,bạn hãy đọc nguyên lí mạch thì sẽ hiểu tại sao linh kiện lại có giá trị như vậy thôi.
                Chúc bạn sớm thành công.

Comment

• thank nhưng chỗ minh kiếm relay 12v k có.chỉ kiếm dc cái 24v thui lúc nao` dỗi thay đổi giá trị linh kiện phù hợp với relay 24v giúp mình nha.ak mà cho minh hỏi nốt con tụ C2 220u cũng là tụ k phân cực ak` pạn

Email:
                  Gmail:

Comment

• Nguyên văn bởi boconganhcg Xem bài viết
                    Mạch chạy bằng KDTT mình lắp chạy thử thì có hiện tượng này.
                    Ăn nói bậy bạ quá. tuỳ vào cách lắp mạch chứ đâu phải dùng KDTT là bị hiện tượng này. Muốn tạo đặc tính trễ để đóng cắt rơ le rất đơn giản. Dùng thêm R hồi tiếp. giá trị từ >=10M.
                    Ai cần thì nói 1 câu tôi bỏ thời gian vẽ lại cho.
                    Nhà phân phối, đại lý bán biến tần,PLC,HMI,AC Servo... Delta

Mr.Quỳnh 0978706839

Comment

• Tụ 220u là phân cực.
                      Bạn quynhnb nên đọc kĩ lời nói của tôi,đó là mình lắp chạy thử thì bị hiện tượng đó ,đây không phải là kết luận mạch KDTT thì như vậy.Còn nữa,R hồi tiếp không hề có tác dụng tạo thời gian trễ,bạn hãy post mạch nên để mọi người tham khảo,nói khơi khơi vạy thì có tác dụng gì?

Comment

• anh em chi cho cach che tao mach do tan so hien thi bang LCD cai?? xim cam on

Comment

• thank bạn nhiều về minh lắp thử xem ntn.mà mình thử khi k có relay có dc k vậy.chi đo đ/áp thui

Email:
                          Gmail:

Comment

• Thông số làm việc của mạch như sau(Auto Lamp V2,chạy bằng tran):
                            U nguồn:12V
                            I nguồn:100mA
                            Điện áp trên các cực transistor:
                            Trời sáng:
                            Q1:B=0v;C=10v;E=0v
                            Q2:B=10v;C=0v;E=11v
                            Dòng tiêu thụ:Xấp xỉ 0mA
                            Trời tối:
                            Q1:B=0,6v;C=4v;E=0,6v
                            Q2:B=9,6v;C=11v;E=11v
                            Dòng tiêu thụ:25mA

Comment

• Nguyên văn bởi vy_myangel Xem bài viết
                              sao không dùng trainsistor cho gọn nhẹ, dùng IC tốn tiền, hehe, mình dùng train cho khỏe, mạch có tí xíu bằng ngón cái thui ( không tính rơ le) hehe, ai thích thì tui cho. chỉ cần 2 trainsistor + vài con trở + 2 cái tu là OK thui, nguồn từ 3 --> 15V OK
                              Tôi cũng đã lắp 1 cái dùng trans nhỏ gọn và tiết kiệm.

Comment

• mong bạn thiết kế hộ mình mạch dùng relay 24v dc k.minh thank trc

Email:
                                Gmail:

Comment

Về tác giả

Collapse

boconganhcg Tìm hiểu thêm về boconganhcg

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X