Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch đèn tự động sáng khi trời tối

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bạn chọn Q2 có dòng Ic lớn hơn dòng hoạt động của rơ le,chắc H1061 là được,còn dựa vào thông số của tran để chọn điện trở phân cực cho phù hợp thôi.Q1 có thể giữ nguyên,chọn R1 để mạch hoạt động đúng ý của mình.

Comment

• bạn có thể nói rõ hơn đc k.mình gà nên chua hiểu lắm

Email:
      Gmail:

Comment

• Trên vỏ Rơ le có ghi dòng áp làm việc ,bạn dựa vào thông số đó để chọn tran điều khiển cho phù hợp.Quên mất,H1061 là tran ngược,sorry nhá.

Comment

• chang co hinh anh gi ca ko hiu dc

Comment

• can anh giup

Nguyên văn bởi vy_myangel Xem bài viết
            hì hì, mình đã lắp cả chục mạch dùng train rùi, không có hiện tượng chớp tắt rơ le như bạn nói đâu, mình đang dùng ở nhà nè, hehe
            anh cho em so do mach dc ko?ah cho e bit can cac thiet bi luon nhe!thank anh nhieu!

Comment

• Bạn có mạch dùng Transistor phải ko? cho tôi xin cái mạch đó nhé! cảm ơn nhiều?
              Bạn làm ơn gửi mail theo địa chỉ: vanntetc@gmail.com
              xin cảm ơn bạn!

Comment

• Các bạn chịu khó tìm trong topic này đi,mạch nguyên lí cũng như nguyên lí hoạt động mình đã post rất chi tiết và đầy đủ rồi.Do vừa làm vừa hoàn thiện mạch nên nó nằm ở những phần reply sau.

Comment

• Nguyên văn bởi boconganhcg Xem bài viết
                  Mạch mình đã test chạy ok rồi,không có gì sai đâu.Bạn ,có thể bỏ tụ C1 ra để test xem mạch đã hoạt động chưa(khi có C1,bạn che tối cảm biến phải hơn 1 phút sau rơ le mới đóng,còn khi chiếu sáng thì phải gần 10s sau rơ le mới cắt).
                  Bạn cứ lắp đúng như sơ đồ nếu chưa chạy là do sai chân linh kiện hay hở mạch ở đâu đó thôi,mạch rất dễ lắp mà,chúc bạn thành công!
                  mình cũng định lắp thử mạch này nhưng dùng nguồn trực tiếp 220v và thay cái role bằng triac ko biết có được ko?
                  dùng role cũng được nhưng khi nó đóng mở sinh ra tiếng lạch cạch khó chịu lắm!
                  Last edited by hoangnam555; 24-03-2011, 11:05.
                  ĐT: 0972 20 58 68
                  Gmail:

Comment

• Mạch đèn tự động sáng khi trời tối

Sao em lắp theo mạch mấy anh, khi cấp điện thì relay luôn đóng, chiếu cả đèn pin vào một buổi trời mà vẫn ko thấy relay nhả ra. Mạch của em có bị gì không mấy anh. Em đổi linh kiện một chút là:
                    Trans: A1013
                    R1: 390k
                    R2: 100k
                    R3: 1k
                    R4: 18k
                    C1: 1000 micro
                    C2: 100 micro
                    Diode thay bằng 4007, cái này e nghĩ ko sao.
                    Mong các anh giúp đỡ.
                    Click image for larger version

Name:	tu dong bat den.GIF
Views:	4
Size:	9.1 KB
ID:	1347507

Comment

• [QUOTE=minhlonghm;355323]Sao em lắp theo mạch mấy anh, khi cấp điện thì relay luôn đóng, chiếu cả đèn pin vào một buổi trời mà vẫn ko thấy relay nhả ra. Mạch của em có bị gì không mấy anh. Em đổi linh kiện một chút là:
                      Mong các anh giúp đỡ.

con r1 thay bằng 100k đi

Comment

• [QUOTE=quanghao;355379]
                        Nguyên văn bởi minhlonghm Xem bài viết
                        Sao em lắp theo mạch mấy anh, khi cấp điện thì relay luôn đóng, chiếu cả đèn pin vào một buổi trời mà vẫn ko thấy relay nhả ra. Mạch của em có bị gì không mấy anh. Em đổi linh kiện một chút là:
                        Mong các anh giúp đỡ.

con r1 thay bằng 100k đi
                        r1 e đã thay nhưng relay vẫn cứ đóng hoài ko chịu nhả. Nhưng giờ e để ý mới thấy con A1013 hơi nóng, nóng hơn bình thường. Có phải là bị sai chân transistor ko mấy a, có khi nào IC chết ko

Comment

• bạn thay con r1 thành con biến trở và điều chỉnh nó xem sao,mình thấy nó hơi cao đó bạn

Comment

• Nguyên văn bởi nguyenhungcv Xem bài viết
                            bạn thay con r1 thành con biến trở và điều chỉnh nó xem sao,mình thấy nó hơi cao đó bạn
                            Mình đã thay đó bằng biến trở vặn đường nào thì relay vẫn đóng, ko hiểu nổi. Không lẻ IC hư thiệt ta.Click image for larger version

Name:	tu dong bat den.GIF
Size:	9.1 KB
ID:	1347511

Theo mạch thì trở 400k, mình thay 390k mà nó hoạt động không bình thường

Comment

• Mạch này không khả thi cho lắm vì nếu giá trị trở của R1,R2 , Rcds mà nhỏ quá thì role nó sẽ kêu. Muốn cho role không hoạt động khi trời sáng thì điện trở của CDS phải bằng vo cùng nếu không nó sẽ ko bao giờ không đóng ( tức là nó luôn đóng dù có ánh sáng hay không có ánh sáng).
                              "Hãy nhìn người yêu mình là đẹp
                              Chứ đừng nhìn người đẹp mà yêu"

Comment

• Nguyên văn bởi phanlamdien Xem bài viết
                                Mạch này không khả thi cho lắm vì nếu giá trị trở của R1,R2 , Rcds mà nhỏ quá thì role nó sẽ kêu. Muốn cho role không hoạt động khi trời sáng thì điện trở của CDS phải bằng vo cùng nếu không nó sẽ ko bao giờ không đóng ( tức là nó luôn đóng dù có ánh sáng hay không có ánh sáng).
                                Vậy nếu e thay trở lớn hơn được ko, khoảng vài chục M Ohm thì sao. Mạch này e lấy của chủ topic ở #56, trang 6. Vậy e phải ráp mạch nào cho đúng đây ?
                                mạch này chăng
                                Click image for larger version

Name:	auto lamp.GIF
Size:	6.9 KB
ID:	1347514
                                Last edited by minhlonghm; 22-05-2011, 13:46.

Comment

Về tác giả

Collapse

boconganhcg Tìm hiểu thêm về boconganhcg

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X