Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch đèn tự động sáng khi trời tối

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• rơ le khi mua gọi là gì ạ?em chưa mua bao giờ cả
    Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
    Keep moving forward...

Comment

• Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
      rơ le khi mua gọi là gì ạ?em chưa mua bao giờ cả
      nói bán rolay mấy vol đó, ví dụ 12v thì nói bán relay 12v bao nhiêu chân thì tùy ứng dụng mạch của bạn nữa, thường thì 5 chân.
      chúc vui
      ĐT: 0972 20 58 68
      Gmail:

Comment

• nhưng mình dùng để hoạt động đóng cắt cho 220V có được không ạ?xác định chân rơ le thế nào ạ?
        Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
        Keep moving forward...

Comment

• giúp e với

Sau khi đã thay đổi mạch thì relay vẫn cứ hút. Mình xem lại mạch, ko thấy sai chỗ nào. Có ai giúp mình với.

Sao mấy bạn trong topic nói chạy bình thường, ko hiểu nổi. Có khi nào do mình thay trans A1015 = A1013 ko ta.

Click image for larger version

Name:	auto lamp.GIF
Views:	4
Size:	6.9 KB
ID:	1347519

Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
          nhưng mình dùng để hoạt động đóng cắt cho 220V có được không ạ?xác định chân rơ le thế nào ạ?
          Bạn dùng VOM đo thử xem 2 chân nào nối với cuộn dây, rồi xác định tiếp điểm thường đóng của nó. Trước hết bạn phải hiểu cấu tạo của relay. Có thể lên google.com để tìm hiểu thêm, rồi từ đó dễ dàng sử dụng dc nó

Comment

• Nguyên văn bởi bili_tran Xem bài viết
            cần các bác lập cho em topic hoc den led với em thấy thích ngành này rồi đấy. không biết học bao nâu thì được như các bác nhỉ
            về học lại chính tả đi đã
            email:

Comment

• [QUOTE=minhlonghm;355471]
              Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết

r1 e đã thay nhưng relay vẫn cứ đóng hoài ko chịu nhả. Nhưng giờ e để ý mới thấy con A1013 hơi nóng, nóng hơn bình thường. Có phải là bị sai chân transistor ko mấy a, có khi nào IC chết ko
              hôm trước viết nhầm r1 thay bằng 120k.
              Với mạch này thì R1-R2 phải >0 ; R1-R2 càng lớn thì độ chênh lệch mức tối,sáng (mức đóng cắt rơle) càng lớn.
              Rơle đóng khi Rqtrở <(R1+R2)/2, ngắt khi Rqtrở+R2>2R1.
              Nên làm theo kiểu mạch1, kiểu mạch2 độ chênh lệch 2 mức đóng cắt rơle lớn lắm.
              Mà bạn lắp thêm con led vào chân 3 xem nó có sáng tối ko. Và xem lại xem trans đã lắp đúng chân chưa

Comment

• Nguyên văn bởi boconganhcg Xem bài viết
                Các bạn chịu khó tìm trong topic này đi,mạch nguyên lí cũng như nguyên lí hoạt động mình đã post rất chi tiết và đầy đủ rồi.Do vừa làm vừa hoàn thiện mạch nên nó nằm ở những phần reply sau.
                pro ơi. hjz sao pro nói mạch đã ok rồi mà. sao có ng chưa làm được hiz. pro giúp mình với. mình củng đang cần mạch như thế này nhưng sử dụng nguồn 220v và xài đèn compact. nếu có thể ngắt đèn lúc nữa đêm thì tốt quá. hiz. mình củng là gà xin mấy pro vẽ và giải thích tỉ mỉ dùm mình. thank mấy pro. hjz

Comment

• Nguyên văn bởi minhlonghm Xem bài viết
                  Vậy nếu e thay trở lớn hơn được ko, khoảng vài chục M Ohm thì sao. Mạch này e lấy của chủ topic ở #56, trang 6. Vậy e phải ráp mạch nào cho đúng đây ?
                  mạch này chăng
                  [ATTACH=CONFIG]29316[/ATTACH]
                  Tui chưa lắp thử nên cũng chưa biết được nhưng nếu lắp bằng 2 tran C1815 chắc chắn là chạy được , còn nếu làm mạch của bạn thì phải dùng điện trở lớn mắc // với quang trở vì tôi nhớ ko lằm là nếu 2 tiếp điểm gắn với quang trở mà cắm vào nước rơ le vẫn hút mà điện trở của nước rất lớn.
                  "Hãy nhìn người yêu mình là đẹp
                  Chứ đừng nhìn người đẹp mà yêu"

Comment

• Nguyên văn bởi phanlamdien Xem bài viết
                    Tui chưa lắp thử nên cũng chưa biết được nhưng nếu lắp bằng 2 tran C1815 chắc chắn là chạy được , còn nếu làm mạch của bạn thì phải dùng điện trở lớn mắc // với quang trở vì tôi nhớ ko lằm là nếu 2 tiếp điểm gắn với quang trở mà cắm vào nước rơ le vẫn hút mà điện trở của nước rất lớn.
                    Vậy bạn cho mình cái mạch dùng 2 tran C1815 đi. Mạch dùng IC555 để mình thử lại sau. Thanks bạn trước nhé

Comment

• Đã thành công ... !

[QUOTE=quanghao;355748]
                      Nguyên văn bởi minhlonghm Xem bài viết

hôm trước viết nhầm r1 thay bằng 120k.
                      Với mạch này thì R1-R2 phải >0 ; R1-R2 càng lớn thì độ chênh lệch mức tối,sáng (mức đóng cắt rơle) càng lớn.
                      Rơle đóng khi Rqtrở <(R1+R2)/2, ngắt khi Rqtrở+R2>2R1.
                      Nên làm theo kiểu mạch1, kiểu mạch2 độ chênh lệch 2 mức đóng cắt rơle lớn lắm.
                      Mà bạn lắp thêm con led vào chân 3 xem nó có sáng tối ko. Và xem lại xem trans đã lắp đúng chân chưa
                      Cảm ơn quanghao mình đã làm thành công. Đúng là thay R1=120k thì relay hút. Tốt nhất nên thay R1 bằng biến trở để dễ dàng điều chỉnh. Mạch chạy rất ổn định, vì có tụ điện hỗ trợ nên trong khoảng thời gian có sấm chớp hoặc bất cứ gì đó lóe sáng relay sẽ ko hút. Nếu relay kêu thì có thể do chỉnh lưu chưa tốt, cần mắc tụ điện song song vào hai đầu nguồn DC sẽ ổn định, tụ có giá trị càng lớn càng tốt, nhưng theo mình tụ 2200uF là ok rồi. Đó là những kinh nghiệm của mình sau những lần không thành và từ sự hỗ trợ của các bạn trên diễn đàn đặc biệt là anh quanghao. Các bạn nào chưa làm được có thể theo cách mình đã làm.

Mạch ở đây và lưu ý thay R1=120k hoặc biến trở để dễ điều chỉnh.

Click image for larger version

Name:	tu dong bat den.GIF
Views:	4
Size:	9.1 KB
ID:	1347532

Comment

• Các bạn chịu khó đọc nguyên lí mạch mà minh đã post từ đó xác định nguyên nhân nếu mạch chưa chạy được.Quan trọng là đọc kĩ phần phân tích mạch nha,chứ mình đọc nhiều reply thấy mọi người vẫn "bỏ quên" một số chỗ,như R1 mình nói ngay từ đầu là dùng biến trở để xác định ngưỡng hoạt động,R2 không cần thiết phải lắp,đầu tiên muốn test mạch chạy hay chưa cho nhanh thì chưa nên lắp tụ C1,C2 vội,...
                        Nếu điều kiện các bạn không có những linh kiện đúng với mạch nguyên lí thì trước khi thay linh kiện các bạn phải tính toán lại thông số của toàn mạch.
                        P/S:Mình chưa có điều kiện lắp mạch chạy 220V trực tiếp dùng triac hay thyristor,nên mong nếu ai có mạch hãy chia sẻ nhé !

Comment

• mọi người tham khảo thêm mạch này:

Comment

• ban co the gui mach dung 2 tran cho moi nguoi cung tham khao xem sao

Comment

• em cần mạch dùng trực tiếp 220v, dùng đèn sợi đốt. Ai giúp em với. thanks!

Comment

• Nguyên văn bởi nhockuran Xem bài viết
                                em cần mạch dùng trực tiếp 220v, dùng đèn sợi đốt. Ai giúp em với. thanks!
                                UPPPPPP......................Ai biết thì giúp với! thanks

Comment

Về tác giả

Collapse

boconganhcg Tìm hiểu thêm về boconganhcg

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X