Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch đèn tự động sáng khi trời tối

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bác lowpass cho mình hỏi mún thay đổi độ nhạy trong mạch xài 555 mà bác post thì xài biến trở cho r2 fải hem

Comment

• Nguyên văn bởi pvtien7 Xem bài viết
      Bác lowpass cho mình hỏi mún thay đổi độ nhạy trong mạch xài 555 mà bác post thì xài biến trở cho r2 fải hem
      Thay đổi R1 và R2 để thay đổi mức đóng cắt theo ánh sáng (trong mạch có ghi công thức tính mà), cái này bạn phải tự thực nghiệm lấy cho phù hợp với quang trở của bạn thôi, nhưng có thể dùng biến trở để chỉnh cho phù hợp theo ý bạn.
      công thức tính:
      Click image for larger version

Name:	congthuc.bmp
Views:	1
Size:	50.4 KB
ID:	1362062
      Last edited by lowpass; 25-05-2012, 12:02.
      Email:
      Đau đầu vì điện tử

Comment

• Đèn sáng khi trời tối hẳn hoặc chưa tối hẳn là phụ thuộc vào điện trở R1. Vì vậy với IC 555 hoặc 741 thi cũng như nhau thôi. Chỉ có điều khi dùng 555 bạn có thể điều chỉnh được thời gian trễ sáng của đèn bằng việc dùng tụ và trở. Như vậy sẽ tránh được hiện tượng đèn chập chờn nhấp nháy khi trời nửa tối nửa sáng làm đèn nhanh cháy.
        "Mọi việc bắt đầu từ chính mình"

Comment

• 5 năm trước mình đã từng loay hoay mãi với cái mạch đèn đường, thử đủ các kiểu mạch, mua 5 quyển sách của KS Nguyễn Đức Ánh, nghiên cứu thật kĩ những bài viết về mạch bật đèn đường, cuối cùng chỉ nắm được 1 mớ lí thuyết mà chẳng có mạch nào phù hợp cả, có những mạch mà bây giờ nhìn lại thật tức cười, mình phải đấu 4 con tụ 2200uF để giữ chậm cho role nhìn như 1 quả bom hẹn giờ, cuối cùng mình tìm được cái mạch 555 trên diễn đàn, và mình thấy nó đã làm việc tốt ngay từ lần đầu tiên mình treo nó lên, thậm chí mình cũng chẳng cần phải làm mạch in, cứ hàn theo kiểu P2P nó vẫn chạy tốt, hiện tại 1 mạch không dùng, được tháo xuống ,1 mạch vẫn chạy bền bỉ mà chẳng cần bảo hành bảo dưỡng gì hết, có lẽ 5 hay 10 năm nữa nó vẫn chạy tốt như vậy.... , mạch này lắp ráp đơn giản, chỉ cần điều chỉnh R1 và R2 cho phù hợp là thành công thôi.
          Email:
          Đau đầu vì điện tử

Comment

• cho e hỏi cái RLY1 12VS PDT la j nhỉ

Comment

• Nguyên văn bởi nh0c_die9x Xem bài viết
              cho e hỏi cái RLY1 12VS PDT la j nhỉ
              Nó là cái rơle 1 chiều 12V
              Trần Quang Định
              0932299590

Comment

• các bác nào cho em biết cách nối con rơle trong mạch với.em mới tập tẹ orcad nên hơi bị chip chip.mấy bác giúp dùm nha^^

Comment

• các anh cho em hỏi khi trời tối thì đèn sáng.khi đèn sáng lên thì photo diode cũng lại bị kích do ánh sáng của đèn.vậy phải làm sao đây?

Comment

• cho nó vô 1 cái vỏ đen( như jack nguồn 3.5, tháo phần kim loại và cho quang trở vô)
                    SĐt: 01238004961

Comment

• con R4 la loai gi vay ban co tri so ko?

vuhoanggiang1980@yahoo.com.vn

Comment

• Mạch này của bác Lowpass rất hay. nhưng theo mình vẫn chưa gọn nhẹ cho lắm, vì mạch phải vác thêm quả biến áp to đùng để cấp nguồn 12v cho mạch. Nếu như cải tiến thêm dùng trực tiếp điện lưới để cấp nguồn nuôi mạch thì quá gọn nhẹ rồi.

Comment

• Nguyên văn bởi giangvh Xem bài viết
                          con R4 la loai gi vay ban co tri so ko?

vuhoanggiang1980@yahoo.com.vn
                          R4 là con điện trở quang hay còn gọi là con quang trở
                          Trần Quang Định
                          0932299590

Comment

• Nguyên văn bởi nonamenolie Xem bài viết
                            Mạch này của bác Lowpass rất hay. nhưng theo mình vẫn chưa gọn nhẹ cho lắm, vì mạch phải vác thêm quả biến áp to đùng để cấp nguồn 12v cho mạch. Nếu như cải tiến thêm dùng trực tiếp điện lưới để cấp nguồn nuôi mạch thì quá gọn nhẹ rồi.
                            Đúng vậy nhưng phải thay role bằng SCR hoặc TRIAC mình không biết tính toán thiết kế mạch.
                            Email:
                            Đau đầu vì điện tử

Comment

• bạn lowpass cho mình hỏi mạch đèn ngủ của bạn nói qua về sơ đồ mình với. nguồn 220v qua tụ 0,22/270v qua trở 560 om à bạn? quang trở và transistor dùng loại nào bạn? để minh lắp thử.hjhj thanks bạn!

Comment

• Các bác xem mạch giảm áp xuống 12v này thế nào? em thấy trên mạng upload lên mọi người góp ý nhé!
                                Click image for larger version

Name:	untitled.bmp
Views:	2
Size:	955.1 KB
ID:	1362231

Comment

Về tác giả

Collapse

boconganhcg Tìm hiểu thêm về boconganhcg

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...