Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch đèn tự động sáng khi trời tối

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• sach gi vay ban? up len cho anh em xem voi!
    Học học nửa học mãi!

Comment

• Nguyên văn bởi hocdao Xem bài viết
      nếu bạn ở gò vấp mình cho mượn photo chứ sách này người ta hok bán đâu quí lắm đấy(đối với mình) do bị banned cái ních tyhocdien nên mới phải dùng nick này...
      Mình ở Huế lận. Sách đó tên gì vậy? Hjhj

Comment

• sách điện tử căn bản đó bạn nhưng mình mua ở ngoài không có ,sách này xưa lắm rồi mình được ông anh cho.hay cực kì củng tính pót lên cho anh em trau dồi nhưng không có máy chụp hình hehe.
        ''DElete quá khứ,
        Reset hiện tại ,
        download tương lai ,
        update cuộc sống''. 01234433451

Comment

• nó không nói lý thuyết suông như những cuốn sách khác mà nó vẽ sơ đồ nguyên lí ra giải thích nguyên lí mạch hoạt động .trong sách của mình có 60 mạch ứng dụng hay nhưng bị nhòe mất hơn nửa rồi tiết quá.còn lại chỉ 24 mạch thôi .
          ''DElete quá khứ,
          Reset hiện tại ,
          download tương lai ,

Comment

• tiết quá! huhu!
            Học học nửa học mãi!

Comment

• Nguyên văn bởi tuvingu Xem bài viết
              tiết quá! huhu!
              hi chung nhà nữa ha

Comment

• Nguyên văn bởi hocdao Xem bài viết
                nó không nói lý thuyết suông như những cuốn sách khác mà nó vẽ sơ đồ nguyên lí ra giải thích nguyên lí mạch hoạt động .trong sách của mình có 60 mạch ứng dụng hay nhưng bị nhòe mất hơn nửa rồi tiết quá.còn lại chỉ 24 mạch thôi .
                Ra tiệm photo biểu họ scan ra thành file PDF rùi up lên. Rồi mình cũng có thể bảo quản tài liệu tốt hơn. Không phải mình dụ bạn đâu nghen. Hjhj, thanks!

Comment

• mình mới vào nghề nên không biết giá thành sevice nó ntn nhưng mình sẽ mượn máy chụp hình và share sẻ cùng anh em.sớm nhất.
                  ''DElete quá khứ,
                  Reset hiện tại ,
                  download tương lai ,

Comment

• Nguyên văn bởi boconganhcg Xem bài viết
                    Mạch đèn tự động sáng khi trời tối(đã test chạy ok)
                    IC:định thời 555
                    VR:Điều chỉnh độ nhạy của mạch(tầm vài trăm k,trong mạch này là 250k)
                    -Đèn chỉ sáng khi trời tối hẳn.Mạch dùng 741 quá nhạy,đèn sáng khi trời chưa

tối hẳn.
                    -Mạch đóng cắt dứt khoát,không bị hiện tượng nhấp nháy như khi dùng KDTT

741.
                    P/S:Xin mọi người cho ý kiến để mạch tác động có thời gian trễ(tức là

đèn sẽ không bị cắt liên tục trong lúc có trời có chớp).
                    Click image for larger version

Name:	741-LDR.jpg
Views:	1
Size:	29.0 KB
ID:	1364884
                    Click image for larger version

Name:	555-LDR.jpg
Views:	1
Size:	34.5 KB
ID:	1364885
                    Xin chào các pro mình có 02 mạch điện ráp theo các bạn trên diễn đàn với mạch dùng IC 555 thì có trễ nhưng chập chờn cụ thể che quang trở xong bỏ ra phát đầu tiên ro le trễ được 30s, che, mở LDR liên tục thì độ trễ bị sai lệch càng ngày càng ngắn lại. các bạn xem giúp mạch bị sai lệch ở đâu để mình còn chỉnh sửa. Mạch thứ 2 dùng 741 thì không có trễ cũng nhờ các pro bổ sung luôn cho, linh kiện đã mua hết rồi định T7, CN này ráp, mong hồi âm sớm. Thanks

Comment

• Nguyên văn bởi thanhtung70 Xem bài viết
                      [ATTACH=CONFIG]49846[/ATTACH]
                      [ATTACH=CONFIG]49847[/ATTACH]
                      Xin chào các pro mình có 02 mạch điện ráp theo các bạn trên diễn đàn với mạch dùng IC 555 thì có trễ nhưng chập chờn cụ thể che quang trở xong bỏ ra phát đầu tiên ro le trễ được 30s, che, mở LDR liên tục thì độ trễ bị sai lệch càng ngày càng ngắn lại. các bạn xem giúp mạch bị sai lệch ở đâu để mình còn chỉnh sửa. Mạch thứ 2 dùng 741 thì không có trễ cũng nhờ các pro bổ sung luôn cho, linh kiện đã mua hết rồi định T7, CN này ráp, mong hồi âm sớm. Thanks
                      mình trả lời thế này. Mạch trễ nhanh hay chậm là do lượng điện tích trong tụ nhiều hay là ít, điện trong tụ tích nhiều thì khi trời tối mạch sẽ trễ lâu hơn.
                      Lần đầu khi che quang trở, tụ sẽ phóng điện (tụ nạp đầy điện vì để tụ nạp lâu) -> trễ lâu
                      Khi bạn che, rồi mở LDR liên tục thì lúc này tụ sẽ nạp và phóng điện liên tục (nạp ko đầy và phóng ko hết) nên thời gian trễ sẽ khác nhau
                      Còn mạch dùng 741 thì cũng như vậy, muốn mạch trễ đèn sáng thì gắn 1 tụ ở chân 2 con 741, muốn mạch trễ tối thì gắn 1 tụ trc chân B của con Tranz
                      Đấy là ý kiến cá nhân của mình
                      Học Điện Tử - Learn Electronic

Comment

• tui ở q bình thạnh nè,bạn cho tui mượn được ko vậy?

Comment

• Ban lowpass ho minh hoi con transistor o mach tren la gi vay. Minh cung co 1cái đèn ngủ này nhưng bọn tàu nó xóa số trên tran rồi.

Comment

• em mới đọc trang 1 nhưng mạch này em làm hồi lớp 9 rồi, nó chạy đc 2 năm rưỡi thì sét đánh hỏng
                            em làm cho theo kiểu có tín hiệu sáng hay ko đều trễ 10s
                            cho em hỏi chút là
                            có cách nào để khi có ánh sáng 10s sau thì đèn mới tắt

hễ tối cái là đèn sáng ngay không ạ
                            em cảm ơn
                            a di đà phật

Comment

• Nguyên văn bởi chickendim Xem bài viết
                              em mới đọc trang 1 nhưng mạch này em làm hồi lớp 9 rồi, nó chạy đc 2 năm rưỡi thì sét đánh hỏng
                              em làm cho theo kiểu có tín hiệu sáng hay ko đều trễ 10s
                              cho em hỏi chút là
                              có cách nào để khi có ánh sáng 10s sau thì đèn mới tắt

hễ tối cái là đèn sáng ngay không ạ
                              em cảm ơn
                              gắn thêm 1 tụ hóa làm trễ ngay chân B tran kích relay,cần thiết thì tăng trở chân B lên và mắc dalington cho nó nhạy!
                              ĐT: 0972 20 58 68
                              Gmail:

Comment

• Chào bác vy_myangel bác cho mình mạch đó đi, hihi, cảm ơn Bác trước nha, mail em nó: vandanh38@gmail.com
                                Em học bên điện lạnh, nhưng thấy thích nên xin. Thanks bác nhiềuVe may bay http://www.vemaybayhgc.comhttp://lamseo.org.vn Lam Seo

Comment

Về tác giả

Collapse

boconganhcg Tìm hiểu thêm về boconganhcg

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X