Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch đèn tự động sáng khi trời tối

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cảm ơn bác nhà e có cái máy say sinh tố thấy có 2 con 1 con 12vac 1 con 128vac hay gì đó e nhớ đại khái thế chẳng biết con nào. Để mai e làm thử có gì hỏi bác tiếp cảm ơn bác! :-)
    Thân!

Comment

• mình cũng đang làm mạch kiểu này.đã tham khảo và cắm thử mấy mạch mọi người cung cấp nhưng có cái ko chạy,cái thì khó chỉnh....sau đó có thay đổi một số chỗ cuối cùng cũng được 1 cái khá ngon .a e tham khảo nhé (camera hơi cùi )
      Click image for larger version

Name:	IMG0265A.jpg
Views:	1
Size:	39.9 KB
ID:	1369162
      điều chỉnh độ nhạy , trễ khá dễ .tụ 100u trễ tắt mở khoảng 20s.

Comment

• Nguyên văn bởi tazzan_ttl Xem bài viết
        mình cũng đang làm mạch kiểu này.đã tham khảo và cắm thử mấy mạch mọi người cung cấp nhưng có cái ko chạy,cái thì khó chỉnh....sau đó có thay đổi một số chỗ cuối cùng cũng được 1 cái khá ngon .a e tham khảo nhé (camera hơi cùi )
        [ATTACH=CONFIG]54974[/ATTACH]
        điều chỉnh độ nhạy , trễ khá dễ .tụ 100u trễ tắt mở khoảng 20s.
        Mình mô phỏng = proteus không chạy, k biết có sai ở đâu k
        |

Comment

• Nguyên văn bởi dungx234 Xem bài viết
          Con trans bạn dùng con gì ?

Comment

• Nguyên văn bởi hoangtien11 Xem bài viết
            Thế phải dùng trans gì hả bạn ??? Mình vừa thử thay = con BC212 thì ok, nhưng led nhấp nháy thôi

À cái mạch auto lamp ver2 của bạn boconganh, mình bỏ relay và tụ đi, đấu thẳng led thôi có được không? Mình thấy led nó nhấp nháy chứ k sáng liên tục khi không chiếu đèn trong proteus, 2 mạch rùi
            Last edited by dungx234; 05-11-2012, 12:51.
            |

Comment

mình mô phỏng có chạy mà bạn.mình cũng đã cắm mạch thật rồi.bạn up ảnh lên xem thử coi

Comment

nhà mình có c828 nên lấy cắm chạy ok.mô phỏng thì dùng 2n3904 cũng được

Comment

• Trans trong mấy cái mạch này thì có thể dùng C828, C1815, C945,...

Nếu các bạn không thành công, hãy thử mạch này, thành công 100%, mình đã làm rồi

Name:	Mạch tự động sáng đền khi trời tối và tắt đèn khi trời sáng.JPG
Views:	4
Size:	23.6 KB
ID:	1369887

Comment

Trans trong mấy cái mạch này thì có thể dùng C828, C1815, C945,...

Nếu các bạn không thành công, hãy thử mạch này, thành công 100%, mình đã làm rồi
                    [ATTACH=CONFIG]54992[/ATTACH]
                    Ví dụ con tụ 10u/50v kia thì trong proteus mình chọn tụ ntn vì k thấy con y hệt. Sau mình đổi giá trị nó cũng đc à bạn. Mình vừa dùng proteus mấy hôm nên chưa rõ lắm

À mà tại sao led nó lại nháy mà k sáng hẳn à bạn xem hộ mình file đính kèm vs
                    Attached Files
                    Last edited by dungx234; 05-11-2012, 21:50.
                    |

Comment

Ví dụ con tụ 10u/50v kia thì trong proteus mình chọn tụ ntn vì k thấy con y hệt. Sau mình đổi giá trị nó cũng đc à bạn. Mình vừa dùng proteus mấy hôm nên chưa rõ lắm

À mà tại sao led nó lại nháy mà k sáng hẳn à bạn
                      bạn gõ 50u sau đó chọn phần capacitors xem là ra à! Bạn thay cái trở 1K thành biến trở 10K để chỉnh độ nhạy. Bỏ cái led báo đi, thay cái loa chip = cái đèn (nếu nguồn > 5V thì mắc thêm trở 220ohm nối tiếp với đèn)

Comment

À mà tại sao led nó lại nháy mà k sáng hẳn à bạn xem hộ mình file đính kèm vs
                        thay R2 bằng biến trở để điều chỉnh và nối thẳng nó lên Vcc chứ ko nối vào chân 7 nhé

Comment

thay R2 bằng biến trở để điều chỉnh và nối thẳng nó lên Vcc chứ ko nối vào chân 7 nhé
                          Nối thằng r2 lên vcc là nối như nào hả bạn sr mình hỏi nhiều vì mình mới tập tành, kém lắm
                          |

Comment

Nối thằng r2 lên vcc là nối như nào hả bạn sr mình hỏi nhiều vì mình mới tập tành, kém lắm
                            |

Comment

• Đây, bạn xem theo mà làm.

Name:	Ảnh chụp màn hình_2012-11-06_082823.png
Views:	1
Size:	31.0 KB
ID:	1369918

Comment

Đây, bạn xem theo mà làm.

[ATTACH=CONFIG]55047[/ATTACH]
                                Cho mình hỏi chút, nguyên lý hoạt động của con c1 với c2 trong mạch này như nào ?

À, nguồn thì mình nối vào chỗ nào hả bạn. câu này hỏi ngu quá
                                Rất cảm ơn bạn ^^
                                |

Comment

Về tác giả

Collapse

boconganhcg Tìm hiểu thêm về boconganhcg

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X