Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch đèn tự động sáng khi trời tối

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi dungx234 Xem bài viết
    Bác ơi mạch em bỏ chân 7 đi, mô phỏng thì ok mà lắp thật thì không chạy k biết sai giá trị linh kiện nào nữa, thử 1 đống trở với tụ rồi
    [MENTION=194182]T.L.M[/MENTION] mình dùng nguồn 15v, led k cháy mà nó đếch sáng Trans mình dùng A1015/1013
    15V dữ thế ko chừng mạch cháy rồi @@ trong mạch vcc thường là 5V thôi. Con PNP lắp đúng chân của nó chưa ?
    Chạy mạch này thử đi, thành công 200%
    đổi cái loa chip = đèn, bỏ cái đèn ở giữa mạch đi
    Click image for larger version

Name:	Mạch tự động sáng đền khi trời tối và tắt đèn khi trời sáng.JPG
Views:	4
Size:	23.6 KB
ID:	1370009 Nguồn từ khoảng 5V - 10V, Zenzer có thể thay = 4007

P/s: những chỗ ko nối với nhau sẽ ko có dấu chấm ở điểm giao nhau

Comment

• [MENTION=116807]hoangnam555[/MENTION]: photodiod mình thấy có 2 loại: một loại hình dạng gần giống con C945 nhưng chỉ có 2 chân thôi, trên vỏ không có chữ gì hết. Một loại nữa chính là led thu hồng ngoại đó bạn.
      [MENTION=55543]dungx234[/MENTION]: Led chỉ có khoảng 3V mà bạn dùng nguồn 15V thì chắc nó đứt bóng rồi làm sao mà sáng được. Bạn thử gắn thêm con điện trở khoảng 1k nối tiếp với led rồi nối thẳng vào chân 7 luôn, khỏi cần R3,R4,A1015. Nếu vẫn chưa được thì đo điện thế từng chân IC rồi báo cho mình biết.
      P/S: nhớ gắn led đúng chiều và che kín con quang trở lại.
      sau.ph

Comment

• Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
        Nếu con tran dẫn th2i con led đã cháy rồi lấy gì kịp sáng,đo xem con led còn ko? cháy thì nghe mùi thơm
        Nguyên văn bởi hoangtien11 Xem bài viết
        15V dữ thế ko chừng mạch cháy rồi @@ trong mạch vcc thường là 5V thôi. Con PNP lắp đúng chân của nó chưa ?
        Chạy mạch này thử đi, thành công 200%
        đổi cái loa chip = đèn, bỏ cái đèn ở giữa mạch đi
        [ATTACH=CONFIG]55178[/ATTACH] Nguồn từ khoảng 5V - 10V, Zenzer có thể thay = 4007

P/s: những chỗ ko nối với nhau sẽ ko có dấu chấm ở điểm giao nhau
        Thôi em cảm ơn các bác, em thay = mạch khác rùi, cái mạch kia 15v mà led nó vẫn k cháy các bác ạ, vì mai phải nộp nên linh kiện có hạn khôgn làm mạch khác nhiều được
        Các bác giúp em cái nguyên lý hoạt động của mạch này, mạch này thì chạy ok ạ
        |

Comment

• Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
          [MENTION=116807]hoangnam555[/MENTION]: photodiod mình thấy có 2 loại: một loại hình dạng gần giống con C945 nhưng chỉ có 2 chân thôi, trên vỏ không có chữ gì hết. Một loại nữa chính là led thu hồng ngoại đó bạn.
          [MENTION=55543]dungx234[/MENTION]: Led chỉ có khoảng 3V mà bạn dùng nguồn 15V thì chắc nó đứt bóng rồi làm sao mà sáng được. Bạn thử gắn thêm con điện trở khoảng 1k nối tiếp với led rồi nối thẳng vào chân 7 luôn, khỏi cần R3,R4,A1015. Nếu vẫn chưa được thì đo điện thế từng chân IC rồi báo cho mình biết.
          P/S: nhớ gắn led đúng chiều và che kín con quang trở lại.
          con led thu hồng ngoại trước giờ tưởng nó chỉ nhận ánh sáng hồng ngoại thôi chứ,mai đi mua 2 loại về coi sao.Mình cần nó bền thời gian dài,vì ráp bán mà đc tháng hư thì sửa đuối.
          cảm ơn bạn.
          ĐT: 0972 20 58 68
          Gmail:

Comment

• Nguyên văn bởi dungx234 Xem bài viết
            Bác ơi mạch em bỏ chân 7 đi, mô phỏng thì ok mà lắp thật thì không chạy k biết sai giá trị linh kiện nào nữa, thử 1 đống trở với tụ rồi

[MENTION=194182]T.L.M[/MENTION] mình dùng nguồn 15v, led k cháy mà nó đếch sáng Trans mình dùng A1015/1013
            R2 nối giữa quang trở và Vcc. R2=1k là quá nhỏ bạn thay giá trị lớn hơn đi.dùng biến trở cho chuẩn.
            Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
            Nếu con tran dẫn th2i con led đã cháy rồi lấy gì kịp sáng,đo xem con led còn ko? cháy thì nghe mùi thơm
            nếu mạch 12v thi con led cũng ko chết đâu bạn. mình có lắp 1 mạch nháy 12v dùng 555 kích trans dù lắp 1 hay 2 ,3 led nó vẫn sáng bình thường chẳng sao cả

Comment

• các bác cho em hỏi mạch này thì đèn led có bị nháy sáng không ạ
              Click image for larger version

Name:	Capture.JPG
Views:	3
Size:	102.3 KB
ID:	1370131

Comment

• mình là người mới học tập về điện mong các bạn chỉ giúp với

các bạn cho mình hỏi tý, cái điện áp DC 15V thì mình phải dùng BA chuyển từ 220V sang 15V AC ah.
                Vậy phải làm thêm 1 mạch chuyển từ 15V AC sang DC nữa sao các bạn.
                Có cách nào đơn giản hơn không các bạn.
                hihi, người mới nên ko hiểu biết nhiều, định tập làm thử mạch này dùng ở nhà.
                Mong các pro chỉ giáo và đừng cười mình nhé

Comment

• Nguyên văn bởi lowpass Xem bài viết
                  Bỏ quang trở vào cái ống nghiệm, có nút , nối dây ra, chắc 5 năm không hư nổi đâu.
                  [ATTACH=CONFIG]55170[/ATTACH]
                  Chính xác đó ,cần phải bảo vệ cho quang trở thật tốt vì đây là linh kiện phải lắp ngoài trời chịu nhiều điều kiện khắc nghiệt của thời tiết (quan trọng nhất là tránh ánh nắng trực tiếp và chống ẩm) .Nếu như dùng cho ứng dụng ở trong nhà thì cũng không cần thiết.

Comment

• Nguyên văn bởi HuynhHust Xem bài viết
                    các bác cho em hỏi mạch này thì đèn led có bị nháy sáng không ạ
                    [ATTACH=CONFIG]55374[/ATTACH]
                    Bạn lắp mạch này là mạch dao động đơn ổn (Monostable),nó vuông hóa tín hiệu đầu ra khi cấp xung vào chân 2,bạn xem datasheet để hiểu rõ hơn nguyên lý và công thức tính toán.
                    Led sẽ không nhấp nháy.
                    Last edited by boconganhcg; 24-11-2012, 20:03.

Comment

• Chính xác là 18 hoặc 24VAC tùy loại mạch chỉnh lưu.Cũng không có gì gọi là phức tạp vì bạn chỉ cần một cái BA nho nhỏ (tải là role hoặc led nên ko cần công suất lớn) có đầu ra 18VAC,dùng vài con diot chỉnh lưu để lấy ra 15VDC là được.
                      Để gọn nhẹ có thể dùng nguồn xung lắp sẵn.Nếu nắn điện trực tiếp từ điện lưới thì gây khó khăn,không an toàn khi bảo trì trong khi cũng không làm mạch đơn giản và hiệu quả hơn.

Comment

• Nguyên văn bởi tazzan_ttl Xem bài viết
                        R2 nối giữa quang trở và Vcc. R2=1k là quá nhỏ bạn thay giá trị lớn hơn đi.dùng biến trở cho chuẩn.

nếu mạch 12v thi con led cũng ko chết đâu bạn. mình có lắp 1 mạch nháy 12v dùng 555 kích trans dù lắp 1 hay 2 ,3 led nó vẫn sáng bình thường chẳng sao cả
                        Tốt nhất là hãy để điện áp sụt trên led đúng với ngưỡng chịu đựng của loại led đó .Led siêu sáng cực dễ die nếu quá áp.

Comment

• sao không dùng trainsistor cho gọn nhẹ, dùng IC tốn tiền, hehe, mình dùng train cho khỏe, mạch có tí xíu bằng ngón cái thui ( không tính rơ le) hehe, ai thích thì tui cho. chỉ cần 2 trainsistor + vài con trở + 2 cái tu là OK thui, nguồn từ 3 --> 15V OK
                          .... cho tui đi

Comment

• Mình đang cần mạch đó nek bạn !? mà bạn cho mình hỏi là thay role = trans dc không ? mạch mình làm đèn 12vdc Email dung_yiuban93@yahoo.com.vn Tks
                            Vọc sĩ, nghiệp dư...

Comment

• Click image for larger version

Name:	Hình0342.jpg
Views:	3
Size:	73.7 KB
ID:	1370763
                              các anh giải thích giúp e nguyên lý hoạt động của con tran trong hình này với

Comment

• Nguyên văn bởi quanghuyc9dt Xem bài viết
                                [ATTACH=CONFIG]56344[/ATTACH]
                                các anh giải thích giúp e nguyên lý hoạt động của con tran trong hình này với
                                cái này dễ thông, con tran đó có nhiệm vụ cấp nguồn cho relay khi có áp kích vào chân B của nó
                                cụ thể thì như sau:
                                khi trời sáng điện trở của quang trở gần như = 0 quang trở dẫn thì dòng sẽ đi từ VCC qua R qua Quang trở về mass
                                và ngược lại khi trời tối quang trở khi này có điện trở rất cao sẽ làm dòng ngưng lại không dẫn được về mass buộc phải đi qua con 10k vào chân B của tran kích cho tran hoạt động và khi này tran dẫn có áp từ VCC qua relay qua C qua e về mass...
                                cơ bản là thế
                                good luck !!!

Email:
                                Gmail:

Comment

Về tác giả

Collapse

boconganhcg Tìm hiểu thêm về boconganhcg

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X