Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch đèn tự động sáng khi trời tối

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi boconganhcg Xem bài viết
    Mình đã làm cho mạch tác động có thời gian trễ(mắc thêm tụ C2).Với giá trị

C2=470u:Đèn tắt sau 5s có ánh sáng chiếu vào R4,đèn sáng sau 15s khi thôi

chiếu sáng vào R4.Như vậy khi có tia chớp(sáng chừng 1-2s) thì đèn vẫn có

thể sáng liên tục.Còn khi trời bỗng tối đi một lúc(bị mây che chẳng hạn) thì

đèn cũng không bị sáng ngay.
    Bạn có thể chọn C2 để thời gian trễ lớn hơn.
    Chúc các bạn lắp thành công!
    P/S:Mình cũng vẽ lại sơ đồ cho dễ nhìn hơn,hì.
    Chào bạn !

Cho mình hỏi :

1/ mạch này nếu sử dụng với điện áp 12V và thông qua IC 7812 ổn áp thì có hoạt động tốt không nhỉ ?

2/ Chân số 5 và 7 của IC NE555 có cần phải gắn thê điện trở hoặc tụ điện không hay vẫn để trống ?

Mình cũng đang làm một cái đồ án về mạch này. Mới tập tành có gì ko biết mong mọi người chỉ giáo.

Thanks !
    Last edited by atula275; 07-12-2012, 02:19.

Comment

• minh co y the nay nay..lam mach chong trom co dc ko nhi..m se cho bong la ze chieu vao quang tro khi co ng di qua can anh sang thi bong se sang vao koi se bao dong....

Comment

• nhung minh can mot mach that nhay anh sang bac nao cho m so do cai nha...

Comment

• Nguyên văn bởi atula275 Xem bài viết
          Chào bạn !

Cho mình hỏi :

1/ mạch này nếu sử dụng với điện áp 12V và thông qua IC 7812 ổn áp thì có hoạt động tốt không nhỉ ?

2/ Chân số 5 và 7 của IC NE555 có cần phải gắn thê điện trở hoặc tụ điện không hay vẫn để trống ?

Mình cũng đang làm một cái đồ án về mạch này. Mới tập tành có gì ko biết mong mọi người chỉ giáo.

Thanks !
          - Mạch hoạt động tốt với điện áp 12V .Nguồn không cần ổn áp đâu vì nó không phải mạch số mà cần điện áp đẹp.
          - Chân 5 không cần lắp tụ (trong mạch tạo xung mới cần để chống nhiễu). Chân 7 bỏ trống.
          P/S : Bạn cứ tìm trong topic này có đầy đủ thông tin cần thiết về mạch (nguyên lý mạch, chức năng linh kiện, tính toán thông số,...) Mạch được thiết kế để dùng trong thực tế chứ không chỉ là thí nghiệm nên bạn có thể yên tâm vì tính ứng dụng của nó.

Comment

• sao mih lap mach den sang khi troi toi khong duoc, mh dung led, tran c1815, quang tro. bien tro. r= 10k. nguon cap 6v. a giup mh voi. tks

Comment

• the k dung ic555 duoc k ban

Comment

• Nguyên văn bởi lowpass Xem bài viết
                gửi tặng các bạn mạch đèn ngủ tự động của anh Ba, mạch này mua cực rẻ 15K, nó bật 4 đèn led siêu sáng, có thể chế nó để kéo rowle bật đèn đường :
                [ATTACH=CONFIG]44815[/ATTACH] [ATTACH=CONFIG]44818[/ATTACH]
                sơ đồ (cả 2 loại đều giống nhau)
                [ATTACH=CONFIG]44819[/ATTACH]
                P/S: nhớ mắc thêm 1 con trở xả điện 4,7M song song với tụ 0.22 nữa nhé(mình ko vẽ trong sơ đồ), nếu ko thì khi cần sửa chữa tháo nó ra dễ bị giật mình lắm
                bác làm ơn chỉ rõ cho em cách chế , để lấy ra nguồn 12vdc nuôi rơ le trung gian 12vdc, để thông qua tiếp điểm rơ le sử dụng đk các thiết bị điện 220v - 10A

+ Có thể thay đổi thông số linh kiện , hoặc lắp thêm linh kiện, miễn là làm sao để điện áp chân E (s9014) khi trời tối là 12v, chứ ko phải là 5v như bây giờ .

rất mong chỉ giúp , em rất đang cần mạch như này ạ.
                |

Comment

• em đã thử thay thế thông số linh kiện nhg chân E s9014 vẫn chưa ra dc mức điện áp 12v
                  Last edited by tronglam16; 11-12-2012, 23:10.
                  |

Comment

• Nguyên văn bởi o1649543561 Xem bài viết
                    sao mih lap mach den sang khi troi toi khong duoc, mh dung led, tran c1815, quang tro. bien tro. r= 10k. nguon cap 6v. a giup mh voi. tks
                    Bạn hãy post mạch mà bạn lắp mình xem.Tùy nguồn cấp cho mạch mà phải phân cực cho trans đúng điện áp nó mới hoạt động.Phán đoán ban đầu là do biến trở giá trị quá nhỏ.

Nguyên văn bởi o1649543561 Xem bài viết
                    the k dung ic555 duoc k ban
                    Ở đây cũng có mạch chỉ dùng trans mà.
                    http://www.dientuvietnam.net/forums/...01/index7.html #69
                    Last edited by boconganhcg; 12-12-2012, 12:23.

Comment

• Nguyên văn bởi tronglam16 Xem bài viết
                      bác làm ơn chỉ rõ cho em cách chế , để lấy ra nguồn 12vdc nuôi rơ le trung gian 12vdc, để thông qua tiếp điểm rơ le sử dụng đk các thiết bị điện 220v - 10A

+ Có thể thay đổi thông số linh kiện , hoặc lắp thêm linh kiện, miễn là làm sao để điện áp chân E (s9014) khi trời tối là 12v, chứ ko phải là 5v như bây giờ .

rất mong chỉ giúp , em rất đang cần mạch như này ạ.
                      Nếu đầu vào đã có ổn áp 22V ,bạn thay thử điện trở phân cực 150k thấp xuống một chút xem.

Comment

• Nguyên văn bởi boconganhcg Xem bài viết
                        Nếu đầu vào đã có ổn áp 22V ,bạn thay thử điện trở phân cực 150k thấp xuống một chút xem.
                        Mình đã thử tăng và giảm điện trở, thay R 150k rồi , nhg kết quả khi tăng hay giảm điện trở thì điện áp chân E khi trời sáng là 10v và khi trời tối là 30v .

Bạn có cách nào ko chỉ giáo mình với .
                        |

Comment

• Bạn đo không tải hay có tải, đo không tải thì không chính xác đâu.Bạn cứ lắp role vào và thay đổi giá trị của con trở đó.

Comment

• bóng đèn lắp ở chỗ nào vậy bạn?

Comment

• Có anh chi nào có mạch mô phỏng trong proteus không gửi lên cho em tham khảo cái em mới tập tành nên chưa vẽ được nà.thank nhiều.he

Comment

• Nguyên văn bởi syhung104 Xem bài viết
                                Có anh chi nào có mạch mô phỏng trong proteus không gửi lên cho em tham khảo cái em mới tập tành nên chưa vẽ được nà.thank nhiều.he
                                mach-tu-dong.zip đây bạn mạch chỉ dùng 2 transistor

Comment

Về tác giả

Collapse

boconganhcg Tìm hiểu thêm về boconganhcg

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X