Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch đèn tự động sáng khi trời tối

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• gửi cho mình vào mail phamtruong320@gmail.com nha bạn
    tks trước hì!

Comment

• thank a.anh có mạch cũng như vậy nhưng mà thêm một con relay 12v,đèn và nguồn là 220v không?có thì up lên em coi tham khảo cái.

Comment

• thank a.anh có mạch mô phỏng proteus mà dùng IC 555, một con relay 12v,đèn và nguồn là 220v... không?
        mạch nguyên li có ở mấy trang đầu nà.có thì up lên em coi tham khảo cái.

Comment

• mình lắp đèn chỉ sáng chứ không tối !

Comment

• Nguyên văn bởi syhung104 Xem bài viết
            thank a.anh có mạch cũng như vậy nhưng mà thêm một con relay 12v,đèn và nguồn là 220v không?có thì up lên em coi tham khảo cái.
            Vì relay 12V nên ta sẽ sử dụng điện áp 12V
            lắp 7805 vào đầu mạch để ổn áp thành 5V cho mạch điều khiển hoạt động. rồi lắp mạch như trên. sau đó 1 chân của relay đấu vào 12V, chân còn lại đấu vào chân C con NPN, lắp diode 4007 (phân cực ngược) cho relay nữa là ok

Comment

• bạn gửi mạch chỉ dùng tran vào mail phamtruong320@yahoo.com cho mình được không, mình co lắp thử 1 mạch dùng tran, cơ mà trời dù sáng hay tối thì đèn vẫn sáng, tháo quang trở ra thì đèn vẫn sáng Click image for larger version

Name:	36351238429198.bmp
Views:	2
Size:	626.4 KB
ID:	1371904

Comment

• Chào cả nhà, em mem mới, đang có chút thắc mắc này mong mọi người chỉ giúp.
                Em muốn xài cái mạch cảm biến này nhưng không biết đưa nguồn 12v vào chỗ nào để cảm biến hoạt động.
                Click image for larger version

Name:	11052012782.jpg
Views:	2
Size:	75.7 KB
ID:	1372036
                Tại nó là hàng dùng cho nguồn 220v.Tại em gà không có tí chuyên môn nào trong lĩnh vực điện đóm cả, có gì mong ae bỏ qua.

Comment

• Nguyên văn bởi conktco Xem bài viết
                  Chào cả nhà, em mem mới, đang có chút thắc mắc này mong mọi người chỉ giúp.
                  Em muốn xài cái mạch cảm biến này nhưng không biết đưa nguồn 12v vào chỗ nào để cảm biến hoạt động.
                  [ATTACH=CONFIG]58220[/ATTACH]
                  Tại nó là hàng dùng cho nguồn 220v.Tại em gà không có tí chuyên môn nào trong lĩnh vực điện đóm cả, có gì mong ae bỏ qua.
                  Bạn chụp mặt sau thì may ra mới phán được

Comment

• Nguyên văn bởi phamtruong32 Xem bài viết
                    mình lắp đèn chỉ sáng chứ không tối !
                    bạn kiểm tra lại mạch có thể sai hoặc nhầm 1 số chân thôi.mạch này dễ thôi mà bạn gửi mạch lên đây ae giúp
                    good luck !!!

Email:
                    Gmail:

Comment

• sao ko thấy có cái j hạ áp nhỉ???
                      Học Điện Tử - Learn Electronic

Comment

• Nguyên văn bởi vanhai0303 Xem bài viết
                        sao ko thấy có cái j hạ áp nhỉ???
                        chẳng phải nó hạ áp = tụ kia sao ???
                        con tụ vàng ấy
                        good luck !!!

Email:
                        Gmail:

Comment

• Nguyên văn bởi phamtruong32 Xem bài viết
                          bạn gửi mạch chỉ dùng tran vào mail phamtruong320@yahoo.com cho mình được không, mình co lắp thử 1 mạch dùng tran, cơ mà trời dù sáng hay tối thì đèn vẫn sáng, tháo quang trở ra thì đèn vẫn sáng [ATTACH]58001[/ATTACH]
                          Mình có xem sơ đồ mạch của bạn gửi lên , và theo mô tả của bạn là lúc nào đèn cũng sáng mặc dù có hay không quang trở . Mình thử phân tích ngược một chút :
                          1/ Đèn luôn sáng >> relay lúc nào cũng đóng >> Transistor Q2 luôn dẫn để chân số 1 của relay được thoát xuống Mass qua R4 .
                          2/ Do Q2 luôn dẫn >> cực B của Q2 luôn là thiên áp dương >> Transistor Q1 luôn ngắt để cực B của Q2 không có thiên áp âm .
                          3/ DO Q1 luôn ngắt >> Cực B của Q1 luôn là thiên áp âm >> càng tháo quang trở thì cực B luôn là thiên áp âm .

Sau các bước phân tích ở trên , bạn có thể rút ra nhiều chổ cần kiểm tra . Các bước kiểm tra theo ý mình lần lượt như sau :
                          1/ Tại cực B của Q2 , bạn thử nối 1 dây điện từ đây xuống mass xem relay có ngắt không , nếu có >> Q2 vẫn còn tốt . Bước này để kt xem Q2 còn tốt hay không . Bạn đừng lo sẽ bị chập vì ta còn điện trở R5 3k3 chắn giữa Mass và 12 v . Nếu bước này ok bạn có thể qua bước 2
                          2/ Tại cực B của Q1 bạn nối 1 đoạn dây từ 12 v xuống đây , để xem Q1 có dẫn hay không , nếu Q1 dẫn thì Q2 sẽ ngắt >> relay ngắt >> đèn tắt . Ngược lại nếu Q1 không dẫn >> bạn phải thay Q1 .

Giờ chỉ còn lại quang trở , bạn thử lấy 1 đồng hồ đo ôm và để ở thang đo chừng 20k-50k kiểm tra xem đáp ứng của quang trở khi ở dưới ánh sáng sẽ thay đổi điện trở ra sao . Mình nghĩ cũng không cần thiết có bước thứ 3 này vì quang trở ít khi nào hư .
                          Theo ý mình chỉ kiểm tra 2 bước trên là bạn sẽ giải quyết được bài toán , nếu các bạn khác có ý kiến gì hay hơn vui lòng post để mình và các anh em khác cùng học hỏi nhé .
                          PIC 18F2620 , 18F2685 , 18F4431 , 18F4550 , 18F4685 Giá tốt . Hàng chính gốc Microchip , mới 100%
                          Vui lòng liên lạc số để biết chi tiết .

Comment

• Nguyên văn bởi tuankep6 Xem bài viết
                            chẳng phải nó hạ áp = tụ kia sao ???
                            con tụ vàng ấy
                            good luck !!!
                            Tưởng nó là con relay, nhìn chẳng khác gì
                            Học Điện Tử - Learn Electronic

Comment

• nếu thay vao nguồn 12v thi làm thế nào hả bạn.vi mình nghỉ dung 12v dể kiếm hơn

Comment

• có gửi cho mình vs đang cần tham khảo ^^

Comment

Về tác giả

Collapse

boconganhcg Tìm hiểu thêm về boconganhcg

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X