Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bạn nào giải thích giúp cái nguồn điện !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi dung06 Xem bài viết
    Một số điện trở công suất ( loại sứ màu trắng..) có ghi số liệu bằng chữ thì rất dễ biết, nếu không thì chỉ số viết bằng mầu
    Mấy cái con trở công suất, loại sứ màu trắng hơi ... đểu một tí, chạy nửa công suất đã nóng ran lên rồi, theo em muốn dùng 10W thì phải chơi con 20W. Chỉ có mấy con trở công suất của Liên Xô (nghe mấy bác bảo vậy ) là tốt, chạy nửa công suất mới hơi ấm thui.

Nguyên văn bởi omeruby Xem bài viết
    Đây là hình mạch nguồn một chiều. Nhờ các bạn giải thích dùm hoạt động của nó.
    Điện xoay chiều 220 hay cao hơn nữa, qua biến áp hạ áp, rồi qua cầu chỉnh lưu thành dòng một chiều, qua tụ lọc (con 2200uF có vẻ hơi to, do có biến áp nên mấy con diode dùng để chỉnh lưu không sao, chứ nếu bác nối một nguồn khỏe từ ngoài vào thì tèo luôn mấy em diode naỳ, vì khi bật nguồn, dòng nạp cho tụ sẽ cho đi con diode đó), một con LED để báo nguồn, con trở nối với nó được tính sao cho dòng qua con LED<10mA. Sau đó qua LM317 để ổn áp. Biến trở P1 để thay đổi điện áp ra. Vout = 1.25(1+P1/R2). Bạn chú ý vặn sao cho Vout-Vin > 4V (thank bác NamVN ) thì đầu ra mới ổn định.
    Hai con R3,P2 chỉ là chỉnh dòng vào V thui (chả hiểu sao nó làm vậy).
    Con diode D1 để chống xung ngược, giả sử mạch của bạn có tải cảm đằng sau, do đóng mở có thể gây một xung áp, con diode này xử lý xung đó.

Nguyên văn bởi dung06 Xem bài viết
    Bạn xem lại sơ đồ Vodka post lên đi : 7V là đấu +12V với +5V chứ ?
    Khi đó dây 5V được hiểu là 0v, hiệu điện thế lúc này ở đầu (+) vào mạch tải là 12-5=7V
    Cứ nơi điện thế cao trừ nơi có điện thế thấp mà chơi anh nhỉ

Comment

Nguyên văn bởi phamthaihoa Xem bài viết
      Điện xoay chiều 220 hay cao hơn nữa, qua biến áp hạ áp, rồi qua cầu chỉnh lưu thành dòng một chiều, qua tụ lọc (con 2200uF có vẻ hơi to, do có biến áp nên mấy con diode dùng để chỉnh lưu không sao, chứ nếu bác nối một nguồn khỏe từ ngoài vào thì tèo luôn mấy em diode naỳ, vì khi bật nguồn, dòng nạp cho tụ sẽ cho đi con diode đó), một con LED để báo nguồn, con trở nối với nó được tính sao cho dòng qua con LED<10mA. Sau đó qua LM317 để ổn áp. Biến trở P1 để thay đổi điện áp ra. Vout = 1.25(1+P1/R2). Bạn chú ý vặn sao cho Vout-Vin > 4V (thank bác NamVN ) thì đầu ra mới ổn định.
      Con diode D1 để chống xung ngược, giả sử mạch của bạn có tải cảm đằng sau, do đóng mở có thể gây một xung áp, con diode này xử lý xung đó.
      OK, thanks sư huynh. con LM317 nó hoạt động thế nào nhỉ. Đệ chưa có học con đó, mạch này tìm trên mạng nó không giả thích về con LM317, sư huynh giải thích dùm hoặc cho tài liệu tham khảo được kko?
      Ngoài ra công thức Vout = 1.25(1+P1/R2) đệ chưa kịp hiểu.
      Last edited by omeruby; 01-11-2006, 22:07.

Comment

Nguyên văn bởi phanta Xem bài viết
        Mà khong thì lấy cai bóng xi-nhan xe máy 12V 10W cũng tốt mà
        Bóng 12V 10W nhưng vẫn nên đấu làm tải cho điện 5V đấy nhé. Vì mình biết 1 số nguồn chỉ chịu kéo khi có tải cho 5V, không có tải này, các cấp áp khác yếu xìu.

Mấy cái con trở công suất, loại sứ màu trắng hơi ... đểu một tí, chạy nửa công suất đã nóng ran lên rồi, theo em muốn dùng 10W thì phải chơi con 20W. Chỉ có mấy con trở công suất của Liên Xô (nghe mấy bác bảo vậy ) là tốt, chạy nửa công suất mới hơi ấm thui.
        Vậy đâu thể nói là xịn hay đểu. Nếu nó thuần trở nhé, thì vẫn U vẫn I, nhiệt lượng tỏa ra vẫn vậy, loại sứ thì tản nhiệt kém hơn thôi, nói chung là không phựt đâu.
        Last edited by phd31183; 02-11-2006, 02:05.
        Nguy hiểm của tuổi già là cháy nổ gì chả có phản ứng!

Comment

Nguyên văn bởi PTH
          Theo em biết, V là Volt kế hiển thị áp ngã ra, P2 dùng qui chuẩn áp ngã ra cho trùng khớp với áp ra ở LM317 (thay vì phải dùng Volt kế bên ngoài)...

Comment

[QUOTE=phamthaihoa;33890]Hai con R3,P2 chỉ là chỉnh dòng vào V thui (chả hiểu sao nó làm vậy).
            tại vậy nè:
            http://www.opamp-electronics.com/tut...gn_1_08_02.htm

Comment

Không ai giúp mình về con LM317 à. Con đó hoạt động sao vậy? Ngoài ra có cách làm nguồn ổn áp nào khác dùng IC op-amp không.

Comment

vao google go 317 la se co mot đống tai lieu luon

Comment

Tham khảo mạch này:

Comment

Nguyên văn bởi phamthaihoa Xem bài viết
                    Sau nhiều ngày tìm hiểu đã gần như biết rõ hoạt động rồi. Thanks mọi người. Nhưng còn một chỗ mình chưa hiểu "D1 để chống xung ngược" nghĩa là sao? Mọi người giúp dùm vì thứ 6 này mình thuyết trình rồi.

Comment

Xin chao omeruby !
                      Con diode D1 để chống xung ngược
                      Theo em chính xác hơn phải là "Con diode D1 để chống điện áp ngược" , tức là để tránh cho ngõ OUT của bé LM317 có mức điện áp lớn hơn ngõ IN, tất nhiên là khi có D1 thì LM317 vẫn bị điện áp ngược nhưng bé thôi chỉ khoảng 0,7V. Ví dụ thế này nhé: bác mắc ngõ ra mạch điện vào một accu để nạp cho nó, nạp chán rồi...bác tắt điện bằng cách công tắc S, khi đó sau 1 thời gian tụ lọc nguồn xả hết điện qua LED thì bác sẽ thấy em D1 là ..cứu tinh của em LM317. Vài lời góp ý, chúc bác vui

Comment

Nó gọi là "chống xung ngược" là đúng đó! Trường hợp của PB chỉ là trong mạch nạp acqui thôi. Còn trong mạch nguồn thường thì giả sử tải là tải cảm. Khi, đầu b.a. mất điện, sẽ xuất hiện dòng điện cảm ứng đặt một điện áp ngược vào chân out-in của LM317. Điện áp này có thể lơn hơn điện áp chịu đựng (ngược) của LM317. Có D1 thì điẹn áp này sẽ bị dập và chỉ còn 0.7V trên 2 chân của LM317.

PT.
                        Núi cao bởi có đất bồi
                        Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
                        Muôn dòng sông đổ biển sâu
                        Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Hic, em vẫn chưa hiểu !
                          Bác phanta giải thích tiếp đi, 2 đầu b.a mất điện thì cái gì xuất hiện dòng điện cảm ứng ? Giả sử ngõ ra mắc vào cái rơ le đi, bác giải thích dùm em chiều dòng điện cảm ứng ( xuất hiện từ cuộn dây rơ le khi 2 đầu b.a mất điện) xem nó đặt vào chân out và in của con LM317 theo chiều nào. Cám ơn bác trước nhé .

Comment

Vậy có cần gắn điện trở nối tiếp với Diod trên để hạn dòng ko??? MÌnh thử trên Workbench thì thấy dù gấn diod cũng đâu thể chỉnh cho điệp áp ngược chỉ còn 0.7V???

Comment

To omeruby
                              Không nên gắn điện trở vào diode chống xung ngược đâu bác ơi, bác tưởng tượng nó là anh chàng vệ sĩ của em LM317 mà bác trói tay nó lại thì ...em LM317 có khi chầu Diêm vương xong từ lâu con diode vẫn sống nhăn răng. Con diode này chỉ có tác dụng trong các trường hợp quá độ ( tắt mở nguồn ) chứ bình thường làm sao mà điện áp ra lớn hơn điện áp vào được. Bác mô phỏng trên Workbench như vậy là đúng rồi, bác thử mắc ngõ ra vào nguồn điện áp 12V, ngõ vào biến áp bác cắt bỏ nguồn AC sẽ thấy ngay thôi mà. Chúc vui !

Comment

Nguyên văn bởi PhoiBo Xem bài viết
                                Hic, em vẫn chưa hiểu !
                                Bác phanta giải thích tiếp đi, 2 đầu b.a mất điện thì cái gì xuất hiện dòng điện cảm ứng ? Giả sử ngõ ra mắc vào cái rơ le đi, bác giải thích dùm em chiều dòng điện cảm ứng ( xuất hiện từ cuộn dây rơ le khi 2 đầu b.a mất điện) xem nó đặt vào chân out và in của con LM317 theo chiều nào. Cám ơn bác trước nhé .
                                Khi mất điẹn hoặc cắt nguồn AC, điện áp trên tải giảm đột ngột, cuộn dây của role sinh ra dòng điện cảm ứng chống lại sự giảm đó. Gây nên một điện áp có chiều + trùng + nguồn, chiều - trùng - nguồn. điện áp này có thể lớn gấp nhiều lần điện áp nguồn ban đầu tùy vào độ tự cảm của cuộn dây. Dòng điện ngược này đi từ (+) nguồn --> out LM317 --> in LM317 --> C1 --> (-). Dòng điện này chỉ trong nháy mắt nên người ta gọi là xung.

Hiểu là vậy, nhưng trình bày có thể còn rối rắm tối ý. Mong các bạn cố hiểu và rất mong được sự chỉ giáo của các bậc cao trình

PT.
                                Núi cao bởi có đất bồi
                                Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
                                Muôn dòng sông đổ biển sâu
                                Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Về tác giả

Collapse

vodka1505 Tìm hiểu thêm về vodka1505

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...