Thông báo

Collapse
No announcement yet.

các bác giúp em sửa cái đồng hồ vạn năng với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Trường hợp của mình thì đồng hồ không biết bị gì, đo thông mạch bình thường, nhưng đo pin thì sai, chỉnh ở nấc đo pin chập kim lại thì kịch kim, cũng tò mò mở ra chùi thử cái núm xoay giờ mới phát hiện chỗ cái núm xoay có đính 1 miếng kim loại có tác dụng là khi xoay. Giờ anh em cho hỏi là đính miếng kim loại đó vô chỗ nào để em biết đường gắn lại. Hoặc chỉ mình cách sửa với ạ. Tks

Comment

Nguyên văn bởi cuongtdc2 Xem bài viết
      Kiểm tra các điện trở, transtor từ đầu vào xem con nào bị chết -> thay thế (kiểm tra phần đo áp thôi), đầu đồng hồ vẫn tốt .
      ------------------------------------------------------------------
      Chuyên sửa chữa các loại đồng hồ đo, các thiết bị đo chuyên dụng
      Call: A. Cường 0989319424
      Chào bác liệu các đồng hồ số của tàu có thể nâng cấp được ko, và xin hỏi bác ở Hà nội hay ở đâu vậy
      Đời là một chiếc bậc thang Sự học là một quyển vở không trang cuối cùng

Comment

dồng hồ vạn năng không đo dược điện trở

dồng hồ vạn năng hiện số không đo dược điện trở , khắc phục sao bây giờ .no hỏng do em cắm que đo không đúng . cam que đỏ vào chân đo dòng. và cắm vào VAC 220v thế là tèo ,tháo ra không biết nó hỏng gì nữa . HELP ME!!!

Comment

Nguyên văn bởi phungquang13 Xem bài viết

dồng hồ vạn năng hiện số không đo dược điện trở , khắc phục sao bây giờ .no hỏng do em cắm que đo không đúng . cam que đỏ vào chân đo dòng. và cắm vào VAC 220v thế là tèo ,tháo ra không biết nó hỏng gì nữa . HELP ME!!!
          Trường hợp này rất khó, thậm chí không sửa được. Không biết đồng hồ của bạn là hàng xịn hay hàng tàu

Comment

Nguyên văn bởi phungquang13 Xem bài viết

Không biết đồng hồ của bạn là hàng xịn hay hàng tàu

Comment

Nguyên văn bởi nguyendiepbk Xem bài viết
              Em cũng hỏng một cái đồng hồ kim, chỉ hỏng mỗi phần thang đo điện AC thôi, nguyên nhân là một lần để ở nấc đo Ohm lại dí vào điện lưới, thế là bây giờ cứ cho vào điện lưới là nó giật lên cực đại luôn (các thang đo khác vẫn bình thường, nên bây giờ chỉ dùng để đo điện DC, với thông mạch thôi, còn đo Ampe thì em không biết đo...)
              Em đã mua thêm 1 đồng hồ số, các bác cho em hỏi em phải đo, sửa như thế nào ạ?(bỏ không nó phí đi, vì đồng hồ số không kiểm tra được tụ với lại thông mạch...)
              cái đồng hồ của mình cũng phải đo AC ----> thì thang Ôm nó mới chạy được ?? không biết là hỏng cái gì nữa??
              Có lần mình tháo tung ra đo các trở ,zener và kiểm tra tất cả các tiếp xúc hộp pin,tiếp điểm xoay ...----> kết quả là không thấy hỏng gì---->lắp lại nó vẫn không đo ôm được----> nhưng lạ lùng nó đột nhiên lại chạy được thang đo ôm và A.
              NHưng sau một thời gian không dùng đến ----> thang Ôm và A lại tèo ,----> lần dùng mẹo này đo AC vẫn không chạy được thang ôm và A???
              Xin nhờ các bác có kinh nghiệm chuẩn bệnh giúp.

Comment

Để làm nhanh thì; Đồng hồ chết thangđo nào thì sửa thangđo đó.
                Để làm cẩn thận tỉ mỉ thì nên nhổ hết 1 đầu của tất cả các linh kiện ra mà đo.
                Đồng hồ của bạn phải làm cẩn thận, thực tế linh kiện của 1 cái đồng hồ không nhiều, thường là đo trở nên bạn phải đọc đúng trị số trở (thường là 5 vạch, hơi khó đọc, trị số không giống như điện trở thông dụng)
                Đồng hồ của mình cũng phải sửa nhiều lần, tuy nhiên Sau khi sửa
                đều đo không chính xác, nguyên nhân vì không có điện trở 5 vạch, dùng trở 4 vạch nên độ chính xác thấp.
                Nếu yêu cầu độ chính xác cao thì nên mua cái mới cho nhanh.
                Email:
                Đau đầu vì điện tử

Comment

Nguyên văn bởi lowpass Xem bài viết
                  Để làm nhanh thì; Đồng hồ chết thangđo nào thì sửa thangđo đó.
                  Để làm cẩn thận tỉ mỉ thì nên nhổ hết 1 đầu của tất cả các linh kiện ra mà đo.
                  Đồng hồ của bạn phải làm cẩn thận, thực tế linh kiện của 1 cái đồng hồ không nhiều, thường là đo trở nên bạn phải đọc đúng trị số trở (thường là 5 vạch, hơi khó đọc, trị số không giống như điện trở thông dụng)
                  Đồng hồ của mình cũng phải sửa nhiều lần, tuy nhiên Sau khi sửa
                  đều đo không chính xác, nguyên nhân vì không có điện trở 5 vạch, dùng trở 4 vạch nên độ chính xác thấp.
                  Nếu yêu cầu độ chính xác cao thì nên mua cái mới cho nhanh.
                  Cảm ơn bạn,
                  Bạn nói đúng,cái đồng hồ của mình ,"bỏ thì thương vương thì tội", vì hàng SX tại Poland,tuy cổ nhưng làm kỹ,đo khá chính xác và có cả bao da xịn.
                  Lần trước mình đã tháo PCB ra ngoài để đo kiểm tra trị số các linh kiện theo sơ đồ của ĐH----> nhưng thực chất là mình làm mò ,chứ mình xem mãi sơ đồ cũng không hiểu rõ được nguyên lý của nó ,nên không thể khoanh vùng xác định chính xác được chồ nào bì hỏng ??
                  Do vậy mình cố gắng mô tả kỹ hiện trạng mong các bạn chuẩn bệnh giúp để mình sửa cho nhanh ??
                  Mình up Schematic để các bác dễ giúp nhé.
                  Attached Files

Comment

Đồng hồ kim đo dòng, áp không cần nguồn cấp nhưng phần đo điện trở phải có nguồn cấp mới hoạt động được. Cái nguồn cấp này có thể đến từ pin hoặc tụ lọc AC sau chỉnh lưu.

Nếu cứ sau mỗi lần đo AC lại đo điện trở được thì khả năng pin cấp nguồn hết hoặc phần mạch cấp nguồn đo điện trở bị trục trặc. Sau mỗi lần đo áp AC thì một phần điện được nạp vào tụ nắn, dùng để đo điện trở được.

Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Có thể linh kiện đồng hồ vẫn tốt nhưng có một/vài mối hàn nào đó bị lỏng ra (không nhất thiết là đứt hẳn). Cách đơn giản nhất để bảo trì đồng hồ là làm giống như thợ sửa TV ngày trước : chấm thiếc hàn lại tất cả các mối hàn.
                      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Đồng hồ dùng 1 pin trung 1,5 V và 1 pin 9V ----> mình đo điện áp vẫn tốt.
                        Các bác xem hộ khi đo AC300V ----> thì liên quan đến tụ nào được nạp mà thang đo trở và A lại hoạt động được ??
                        Tôi đã tháo 1 tụ hóa gần khung kim ,đo trị sô vẫn đúng
                        Hôm qua tôi đã hàn lại tất cả,nhưng thang ôm và A vẫn không chạy,chỉ có thang VDC khi do kim đã dứng yên không dao dộng như trước.
                        Đã up cả sơ đồ mà không thấy các bác nghiên cứu thảo luận ,trao dổi kinh nghiệm cho vui nhỉ ???
                        Chả nhẽ cái gì hơi trục troặc tý là vứt đi thì lãng phí quá các bác /??
                        Hay là không có ai bị hỏng đồng hồ ?????

Comment

Nguyên văn bởi ndp62 Xem bài viết
                          Đồng hồ dùng 1 pin trung 1,5 V và 1 pin 9V ----> mình đo điện áp vẫn tốt.
                          Các bác xem hộ khi đo AC300V ----> thì liên quan đến tụ nào được nạp mà thang đo trở và A lại hoạt động được ??
                          Tôi đã tháo 1 tụ hóa gần khung kim ,đo trị sô vẫn đúng
                          Hôm qua tôi đã hàn lại tất cả,nhưng thang ôm và A vẫn không chạy,chỉ có thang VDC khi do kim đã dứng yên không dao dộng như trước.
                          Đã up cả sơ đồ mà không thấy các bác nghiên cứu thảo luận ,trao dổi kinh nghiệm cho vui nhỉ ???
                          Chả nhẽ cái gì hơi trục troặc tý là vứt đi thì lãng phí quá các bác /??
                          Hay là không có ai bị hỏng đồng hồ ?????
                          chữa được chưa bác có cần m giúp ko

Comment

Cảm ơnbác,mình cho nó di theo lũ ve chai lâu rồi, dỡ bực mình

Comment

Nguyên văn bởi ndp62 Xem bài viết
                              Cảm ơnbác,mình cho nó di theo lũ ve chai lâu rồi, dỡ bực mình
                              thiếu kiên nhẫn quá cái này nghiên cứu tầm 1 ngày sẽ ra nó cũng là 1 trải nghiệm thú vị đấy

Comment

Nguyên văn bởi vuthaonguyen Xem bài viết
                                thiếu kiên nhẫn quá cái này nghiên cứu tầm 1 ngày sẽ ra nó cũng là 1 trải nghiệm thú vị đấy
                                Mình dùng từ 1985 ,và đã quá nhiều kiên nhẫn với đh này,
                                Nó đã mắc bệnh hàng chục năm nay là --->Cứ lâu không dùng đến là thang ôm ,A không hoạt động hoặc phập phù nhảy kim loạn ?? và mình đã cảm thấy mệt mỏi và hết kiên nhẫn với đh này nên cho nó ra đi nguyên trạng cho nhẹ lòng---> chắc chắn là nó đã có chủ mới........
                                Mà các chức năng so với đh hiện nay thì nó thua xa,mình đã thay thế nó băng đh WELLINK HL-901

Comment

Về tác giả

Collapse

qkhanh Tìm hiểu thêm về qkhanh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X