Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguồn 5V và 24V ! help me, please !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Anh QT và anh MHz chỉ giỏi tài đoán mò. Nhóc chỉ đơn giản là nhóc thôi, không là gì cả.

Anh QT nói đúng rồi đấy, anh Kể Khổ ui. Đầu 12V là cái chỗ nhóc đề nghị anh nối vào đó. Nó chính là trung điểm giữa 0 và 24.

Nhưng để kết hợp với 78xx, sao anh không xài transitor loại p mà lại xài loại n nhỉ?
    Nhóc thích nghịch điện,
    Nhóc thích xì păm,
    Nhóc thích trêu mấy anh.
    Hi hi.

Comment

ui !
      chết thật suýt tí nữa bạo gan xưng anh
      Mà cũng tệ thật, có thế mà cũng ko nghĩ ra chắc kiểu này phải thay cái "chip" khác cho thân xác này thôi. Hôm nay lắp tủ rồi mai tháo ra chơi lại vậy (chắc lại bị kêu)!
      sao mấy bác ko cho ý kiến sớm một chút thằng em đỡ phải kể khổ
      Cám ơn các bác nhiều !

Mà con 2955 và con 3055 chỉ cách dùng khác nhau chứ chức năng như nhau phải không ? Có gì thì các bác chỉ giáo thêm, có thể còn có lần sau đụng đến nó, đỡ bị kêu "lại kể khổ"
      đây là lần đầu tiên dùng con 3055 đấy, còn từ trc thì dùng nguồn máy tính , cần 24V thì lấy nguồn của PLC omron .

Comment

Nguyên văn bởi cô nhóc Xem bài viết
        Mạch của anh TrietNguyen tốn kém quá. Thay vì chơi 20 con 7812, thì chỉ cần 1 x 7812 và 2 x 2955 là đủ. Đó là chưa kể không có gì bảo đảm phân phối dòng cho đồng đều giữa các con 7812.
        Chào cô nhóc
        Mạch của tui đưa ra chỉ là "ví dụ minh họa" (xem lại dòng cuối của cái hình), nếu bạn cần nguồn 12V/3A thì sài 3 con 7812 thôi. (--> Vẫn rẽ hơn khi dùng 2955.)
        Nếu bạn dùng 1 con 7812 và n con 2955 mà làm được nguồn 12V/20A thì tui cũng xin bái (nếu làm được, cũng mắc hơn cái mạch của tui đưa ra là cái chắc)
        1 con 7812 3500đ, 1 con 2955 10.000đ thì phải ?!

Thân,
        Chưa thành tỷ phú, chưa thèm lấy vợ ...

Comment

pac mua hàng xịn àh mà đắt thế. Em mua 78XX có 2,5K mua nhiều cỡ 20 con chỉ có 2-1,5K thôi. 2955 hay 3055 cao lắm cũng chỉ 6K.
          Nhưng pác nói đúng nếu dùng dòng cao 10A thì của pác quá hay lại nhỏ gọn.

Comment

hey cô nhóc ! tại sao lại hay dùng 2955 mà ko dùng 3055 thế !
            chắc sợ tuổi 30
            thanks !

Comment

Bác TrietNguyen có vẻ tâm đắc với mạch trên quá nhỉ? QT thấy mạch trên cũng tốt lắm chứ. Nhưng nếu tăng dòng lên cao thì đúng là không có lợi về mặt kinh tế. Tăng khoảng 3 A thì quá đẹp.

Con 2955 kéo được tối đa 10A. Xài điện thế cao thì thấp hơn. So với 1 con 7812 tối đa 1A. Đện thế cao lên thì cũng thấp hơn. Như vậy cứ 10 con 7805 đổi bằng 1 con 2955. ==> có lẽ phương án 2955 sẽ rẻ hơn.

Nhưng nếu tăng lên 20A thì cũng chưa bảo đảm lắm, chắc phải thêm 1 con buffer, vì con 2955 có hfe =20. Xài ở trị số mấp mé như vậy mà không có hệ số an toàn thì cũng hơi phiêu.

Nếu bác KeKho xài 3055 thì lắp mạch Emmiter follower phải không? sẽ bị mất một điện thế = với Ube của 3055. Bác có bù thì cũng không chính xác, vì Ube này thay đổi theo tải và theo nhiệt độ. Trong khi bù thì trị số bù không thay đổi tương ứng.

Xài 2955 thì không bị mất điện áp này. Thay đổi do nhiệt và do tải, chủ yếu còn do bản thân con 7805.

Comment

Bác QT nói chí lý !
                Ban đầu thấy sụt áp thì không ổn. Nhưng sau khi thay đổi phương án tách 2 nguồn 24V riêng biệt thì việc sụt áp như thế vẫn hơi "bé" giá như nó sụt thêm tí nữa có phải hay ko .
                Mình cần 2 đầu ra 24V tải thay đổi thì điện áp ở 1 đầu ra luôn phải ổn định, đầu kia có thể sụt 1/3 càng tốt . Ngoài ra cần 1 đầu các nguồn 12V, 5V ko yêu cầu cao +-20% vẫn ok.
                làm ổn áp 24V mà tải thay đổi, áp ko đc đổi, lại ko dùng biến áp mà đi thẳng với dải 100 -250V~ -> 24VAC sau đó cách ly rồi chỉnh thành 24VDC ! khó quá.
                Anh em gợi ý dùng băm điện áp cái này ko rành lắm nên chưa đụng
                Anh em biết chỉ giáo thêm với, vì mình còn làm mạch khuyếch đại dùng mấy con OP07 khoảng 1000 -5000 lần. Điện áp đầu vào 24V chuẩn, áp ra phải đứng yên sau dấu phải ít nhất 2 số ngay cả trong khi có tải.
                Ai có kinh nghiệm hay gợi ý gì chỉ cho mình với !
                thanks !

Comment

Nguyên văn bởi quocthai Xem bài viết
                  Con 2955 kéo được tối đa 10A. Xài điện thế cao thì thấp hơn. So với 1 con 7812 tối đa 1A. Đện thế cao lên thì cũng thấp hơn. Như vậy cứ 10 con 7805 đổi bằng 1 con 2955. ==> có lẽ phương án 2955 sẽ rẻ hơn.
                  Bác cứ đùa với anh em hoài ... Dòng tối đa của con 2955 tới 15A lận.
                  Nhưng như tôi nói trước đây : Bác nào cho nó chạy quá 3A thì sẽ nghe mùi khét .
                  Anh em nào làm con này rồi chắc cũng đồng ý với tôi : "Không cho nó chạy quá 3A"

--> Phương án của tôi đưa ra vẫn kinh tế, "chắc ăn" và đơn giản hơn !
                  Thân,

Comment

Nguyên văn bởi Ke Kho Xem bài viết
                    vì mình còn làm mạch khuyếch đại dùng mấy con OP07 khoảng 1000 -5000 lần. Điện áp đầu vào 24V chuẩn, áp ra phải đứng yên sau dấu phải ít nhất 2 số ngay cả trong khi có tải.
                    Xem nào:
                    Vào 24V chuẩn
                    khuếch đại 1000 lần (Ghi chú : Độ chính xác 2 số 0)
                    => ra là 24Vx1000 lần = 24000V

=>Em xin bó tay ! Khi nào bác làm được post lên cho em học hỏi với !

Hic, các bác toàn tính làm chuyện không tưởng !

Comment

ặc !
                      Pác trêu em !
                      24V chuẩn làm nguồn để nhân hệ số. Khuyếch đại đạt cỡ 20V là cực đỉnh, mức sử dụng trung bình cỡ 10V đầu ra.
                      tức là mức đầu vào chỉ ở mV hoặc nhỏ hơn.
                      chứ như bác nói, thì em kiếm đâu đc độ chính xác 2 số 0

Comment

Mà con 2955 ý, mình ko dùng tản đốt có 1A đã chảy cả nhựa thông .
                        Nếu dùng cỡ 3A mà tản nhỏ chắc phải sài quạt như con CPU ý

Comment

Quên !
                          Pác nào có mạch khuyếch đại dùng con OP07 hay con gì hay hơn nhưng kinh tế ko ? mạch nào mà khử tạp nhiễu ngon nhất ý ! Nhất là món nối đất
                          bác nào biết chỉ dùm với.
                          Cám ơn nhiều !

Comment

Bác cho biết mục tiêu KĐ đi. Đầu vào? đầu ra? Hàm truyền?

Comment

Xin mạo muội góp vài lời với bác Ke Kho, bác loay hoay chi mãi với cách ổn áp xưa như trái đất vậy, theo em nếu dùng nguồn 5V- dòng trên 1A thì bác dùng mạch Switching Buck regulator là hay nhất. Dùng con TL494 + MOSFET kênh P hay transistor PNP, mò mẩm tí chút với cuộn cảm là bác sẽ thấy nó trên cả tuyệt vời, không cần xài cả heatsink vẫn mát như... da con gái . Đùa tí các MOD đừng ban em tội nghiệp.

Comment

chao ban chy cho minh cach nao de gui bai len dien dan duoc khong

Comment

Về tác giả

Collapse

Ke Kho Tìm hiểu thêm về Ke Kho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X