Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguồn 5V và 24V ! help me, please !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguồn 5V và 24V ! help me, please !

Lại làm phiền mấy bác tí về mạch nguồn.
    Trc thì mình dùng 1 con cầu làm mạch nguồn +5,+12,+24V chung đầu 0V.
    Nhưng việc hạ áp cho con sò 3055 bằng phương pháp dùng trở công suất ko ổn vì trở rất nóng ! kiến thức kém nên vậy !
    nhưng khi dùng 2 con cầu : 1cho 24V, 1 cho 6V (qua 7805 lấy 5V).
    và một vấn đề đã nảy sinh, đó là 2 đầu 0V này có độ chênh áp, và thêm nữa là hiệu điện thế giữa 0V của 5V (cắm que âm) và +24V (que dương)= -X (>24)(X là vì lúc đó ko đo chính xác là bao nhiêu )
    tại sao không là dương mà lại là âm thế các bác ?
    Cái khoản giải thích này thằng em kém lắm, mong các bác hiểu biết thì chỉ dùm với.
    Và liệu có cách nào khắc phục đc không ?
    Chỉ dùm với, cái này em cần gấp lắm !
    cám ơn các bác nhiều !
    thanks !

Anh phải dùng 2 cuộn hạ áp cách ly, thì mới có thể nối chung 2 đường âm với nhau được.
    Nếu anh dùng 1 cuộn, thì nhóc nhớ có 1 cái sơ đồ chỉnh lưu, cho phép nối như trên, nhưng nhóc quên mất rồi. Để nhóc cố gắng nhớ lại rồi trả lời anh sau.

Nhưng sao anh không dùng nguồn hạ 24 xuống 5V dùng mạch switching nhỉ?
    Nhóc thích nghịch điện,
    Nhóc thích xì păm,
    Nhóc thích trêu mấy anh.
    Hi hi.

Comment

Nếu 2 cuộn không cách li thì không dùng cầu để nắn. Mà chỉ nắn được 1/2 kì thôi.

- 0V ~ --> đất

- 5V ~ --> diod --> 7805 --> +5V

- 12V ~ --> diod --> 7812 --> +12V

- 24V ~ --> diod --> 7824 --> +24V

PT.
      Núi cao bởi có đất bồi
      Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
      Muôn dòng sông đổ biển sâu
      Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Trong khi chờ đợi, anh xài thử mạch này đi, các bộ ổn áp 12V và 5V sẽ ít nóng hơn.
        Attached Files
        Nhóc thích nghịch điện,
        Nhóc thích xì păm,
        Nhóc thích trêu mấy anh.
        Hi hi.

Comment

Thanks !
          Nhưng tại sao lại dùng một cuộn lại không thể nối chung âm đc ?
          biến áp mình mua rồi, và ko mua loại có điểm trung tính, mà mua loại dải từ 6 tới 24V. trc nối chung âm thì 3055 cho 5V nóng quá, nên phải chuyển và tìm cách khắc phục.
          Có cách nào đơn giản hơn không vậy? vì mình ko muốn làm lại mạch in nữa.
          Mà nắn nửa chu kỳ thì chất luợng dòng và áp ra không tốt cho lắm.
          Ai có ý kiến gì góp ý cho mình với !
          thanks !

Comment

Nguyên văn bởi Ke Kho Xem bài viết
            Thanks !
            biến áp mình mua rồi, và ko mua loại có điểm trung tính, mà mua loại dải từ 6 tới 24V. trc nối chung âm thì 3055 cho 5V nóng quá, nên phải chuyển và tìm cách khắc phục.
            thanks !
            Vẽ mạch ra thì sẽ bác sẽ thấy có một bán kỳ dòng chảy từ 1 điểm của biến áp, qua 2 diode, rồi vào điểm khác -> ngắn mạch 2 điểm này.

Một cách đơn giản là mua thêm 1 biến áp cho nguồn 5V. Sử dụng 2 biến áp thì có thể nối chung 2 đầu (-) của cầu diode.

Nếu nắn bán kỳ, bác có thể dùng tụ lọc lớn lớn cũng được (4700uF trở lên - tùy tải).
            Phen này ông quyết buôn băng dính,
            Vừa bán vừa hm... hm... cũng đắt hàng.

Comment

Nguyên văn bởi Ke Kho Xem bài viết
              Thanks !
              thanks !
              Nếu nguồn 12V và 5V không cần dòng cao lắm thì mắc theo mạch của Cô Nhóc cũng được

PT.
              Núi cao bởi có đất bồi
              Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
              Muôn dòng sông đổ biển sâu
              Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

úi ! em đã phải dùng gánh dòng tức là cần dòng cao rồi bác àh.
                Hôm nay em dùng 1 con diot nối với một cực C của con 3055 cho 5V, đầu kia của diot cắm vô 24V, tụ cho nó cho trị số nhỏ một chút tùy vào dòng dùng.
                dòng vào 7805 vẫn là dòng trính từ 3055 của +12V.
                Nhiệt độ con 3055 hiện nay đã tạm ổn. Nhưng vẫn nóng
                Các bác nghĩ xem có giải pháp nào hay không ?
                Dù tạm ổn nhưng vẫn muốn học hỏi thêm chút !
                thanks

Comment

Ái chà, sao bạn Ke Kho hay cay cú với cái nguồn thế nhỉ ???
                  Tui đã nói với bạn rồi: Nếu cần dòng cao thì bạn làm theo mạch này là đơn giản nhất :

Còn về hiện tượng chênh áp ở trên như bạn nói: Bạn gắn hai cái mass đó chung lại --> đo lại thử coi (0V là cái chắc)

Xem ra bạn chưa hiểu rõ sự khác biệt giữa "hiệu điện thế" và "điện thế".
                  Bạn về thí nghiệm thử cái này nhé : Cắm hai cái adaptor vào ổ điện. Đo áp ở đầu ra 5 V (que đỏ) của adaptor 1 và mass (que đen) của adaptor 2. Thử xem ra mấy volt nhé !

Thân,
                  Chưa thành tỷ phú, chưa thèm lấy vợ ...

Comment

hi !
                    mình gắn lâu rồi, nhưng khi gắn 2 mass đó vào thì 5V biến thành 30V (cũng gần gần như thế). nên phải tách ra. Tách ra rồi lại muốn ghép vào !
                    còn mạch trên, tuy rất hay nhưng tốn 78XX lắm. Mà lại phải làm lại mạch in, mua thêm linh kiện,...

Comment

Mạch của nhóc hoàn toàn có thể tải dòng cao. Không có gì hạn chế dòng ở đây cả. Nhưng anh lưu ý đó là điểm giữa của biến thế, tức điểm 12VAC (toàn bộ biến thế là 24 VAC). Thực ra diode nằm ngang ấy lắp vào cũng chẳng có tác dụng gì đáng kể. Anh bỏ luôn đi cũng được.

Mạch của anh TrietNguyen tốn kém quá. Thay vì chơi 20 con 7812, thì chỉ cần 1 x 7812 và 2 x 2955 là đủ. Đó là chưa kể không có gì bảo đảm phân phối dòng cho đồng đều giữa các con 7812.

Mạch của anh Kể khổ, nếu anh nối 2 điểm âm với nhau sẽ có điện áp 30V là đúng thôi. Anh nhìn nhóc phân tích sơ đồ mạch xem thử nha:
                      Attached Files
                      Nhóc thích nghịch điện,
                      Nhóc thích xì păm,
                      Nhóc thích trêu mấy anh.
                      Hi hi.

Comment

Chịu khó ! dễ thương ! Chẹc ko biết ông nào có phước thế
                        Nhưng sao cô nhóc vẫn cứ gọi mình là kể khổ chứ
                        Mình không có biến áp có điểm trung tính nên không làm theo sơ đồ đó đc. mua thêm và làm lại mạch thì lỗ to vì kinh phí hết rồi, còn mỗi vài con diot, vài cái tụ thừa, và mấy con ổn áp chết cháy
                        Mình vẫn dùng mạch cũ, nhưng thay vào việc nối tất cả C của 3055 với 24V thì mình nối C của 3055 dùng cho 5V với 1 con diot và chỉ lấy ra có một nửa chu kỳ thôi. Còn tụ thì không biết tính tóan sao nên phải thử mấy lần mới tìm đc tụ thích hợp cho dòng ra.
                        Cám ơn nhiều đặc biệt là cô nhóc !

Comment

Mà mình làm như vậy có ổn không nhỉ ? vẫn ngại vẽ mạch phân tích ! cũng tại kém nên ngại !

Comment

Hình như anh bạn Kẻ Khờ bị gọi là Kể Khổ không phải chỉ riêng trong diễn đàn này? (Chia buồn tí nhé). Mách nhỏ bạn nhé, cô này và cô bên kia là một đấy.

Máy biến áp của bạn có 6, 9, 12, ... 24V. Thì chính đường 12V là tâm điểm rồi còn gì? Bạn đâu còn cần trung tính nào khác đâu?

Như vậy, các con trans điều áp 12, và 5V của bạn thay vì nối vào 30VDC thì nối vào cái tâm điểm đó. Giảm được khá nhiều nhiệt đấy.

Comment

Nguyên văn bởi quocthai Xem bài viết
                              Hình như anh bạn Kẻ Khờ bị gọi là Kể Khổ không phải chỉ riêng trong diễn đàn này? (Chia buồn tí nhé). Mách nhỏ bạn nhé, cô này và cô bên kia là một đấy.
                              Máy biến áp của bạn có 6, 9, 12, ... 24V. Thì chính đường 12V là tâm điểm rồi còn gì? Bạn đâu còn cần trung tính nào khác đâu?

Như vậy, các con trans điều áp 12, và 5V của bạn thay vì nối vào 30VDC thì nối vào cái tâm điểm đó. Giảm được khá nhiều nhiệt đấy.
                              ... những gì cần nói thì nhóc đã nói hết trơn roài... Mách nhỏ bạn nhé, cô này (cô nhóc) và bà chị 3T là một đấy.

Comment

Về tác giả

Collapse

Ke Kho Tìm hiểu thêm về Ke Kho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X