Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em về cái mạch trong cục sạc điện thoại ạ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em về cái mạch trong cục sạc điện thoại ạ

Em có cái cục sạc của nokia,để lâu cắm sạc h không lên,nên tháo ra vọc.
    Lúc em lấy đồng hồ đo thì Volt ra là 2,4 V(Thấp hơn điện áp cục pin).Và đo dòng A ra thì thấy không có ạ.

Mạch nó có thế này như trong hình.:1 cục biến thế,4 con diote,1 con tụ điện(em ko biết là tụ loại gì,chỉ biết khi chích đo thông mạch thấy kêu bíp-tức là thông mạch,liệu sạc hỏng có phải do con tụ này ko?).
    Bệnh lý là như vậy,Theo các bác thì mạch hỏng là do Cục biến thế? Do diote hay do con tụ ạ,nếu do con tụ thì các bác giúp em chỗ mua loại tụ này ạ ,thanks rất nhiều

Con PTC đấy không phải là tụ đâu mà là điện trở hệ số nhiệt dươngn PTC ( Positive Temperature Coefficient ). theo mình thì bạn nên kiểm tra điot có chập nóng không , dây dẫn, jack sạc xem có bị đứt ngầm không. Mạch này chắc không có vấn đề gì đâu. còn điện áp bạn đo được là do chưa có tụ lọc nên chỉ đo được 2,4v thôi
    Thất nghiệp :(

Comment

Nguyên văn bởi fireman Xem bài viết
      Con PTC đấy không phải là tụ đâu mà là điện trở hệ số nhiệt dươngn PTC ( Positive Temperature Coefficient ). theo mình thì bạn nên kiểm tra điot có chập nóng không , dây dẫn, jack sạc xem có bị đứt ngầm không. Mạch này chắc không có vấn đề gì đâu. còn điện áp bạn đo được là do chưa có tụ lọc nên chỉ đo được 2,4v thôi
      Ý bác là sao ạ?Mạch này em tháo ra chỉ có vậy ko thấy con tụ nào cả.Dây và mối hàn em đã kiểm tra rồi,ko bị chập bác ạ.Vậy là hỏng do diote ạ?

Comment

Em có đồng hồ vạn năng điện tử nên phiền bác chỉ cách test diotde luôn ạ

Comment

Đặt máy đo ở thang đo OHM, đo lần 1 sau đó đảo que đo, đo lần 2.
          1 lần trị số nhỏ, một lần trị số lớn rất lớn. diode tốt.
          2 lấn đều nhỏ hay đếu lớn, diode cần phải thay.

Chúc vui.

Comment

Nguyên văn bởi aici Xem bài viết

Chúc vui.
            Để ở trị số bao nhiêu ôm hả bác? Có miliom,Kiloohm

Comment

Nguyên văn bởi aici Xem bài viết

Chúc vui.
              Bác ơi em đã test như bác nói.Cả 4 con đều ok bác ạ.Vậy mạch này hỏng là do gì?

Comment

bác ơi em đã check diote mà ko sao,Bây h làm tnao để kiểm tra con PVC kia tốt hay cần phải thay hả bác.Em có đồng hồ vạn năng

Comment

Nguyên văn bởi dogiaphat123 Xem bài viết
                  bác ơi em đã check diote mà ko sao,Bây h làm tnao để kiểm tra con PVC kia tốt hay cần phải thay hả bác.Em có đồng hồ vạn năng
                  con PTC là con điện trở cầu chì dùng để bảo vệ thôi, bạn để đồng hồ ohm x1 đo kim lên là tốt, cắm điện kiểm tra biến áp kích xem có vôn không?...

Comment

sạc của nokia mà dùng biến áp thế này e mới thấy lần đầu đó , h toàn dùng xung ko .Bạn nên coi lại cái biến áp đi ,cắm điện đo thử bao nhiêu Vac , nếu đi ot mà ko hư nữa thì ,biến áp hư , mà cái adapter đo ra đúng là bao nhiêu V ?
                    CK6C -HUI

Comment

Nguyên văn bởi minhtri0405 Xem bài viết
                      sạc của nokia mà dùng biến áp thế này e mới thấy lần đầu đó , h toàn dùng xung ko .Bạn nên coi lại cái biến áp đi ,cắm điện đo thử bao nhiêu Vac , nếu đi ot mà ko hư nữa thì ,biến áp hư , mà cái adapter đo ra đúng là bao nhiêu V ?
                      Cắm điện đo vào là 2,4 mà bác.ĐÚng ra của nó phải tầm 9V cơ

Comment

Nguyên văn bởi pvc28 Xem bài viết
                        con PTC là con điện trở cầu chì dùng để bảo vệ thôi, bạn để đồng hồ ohm x1 đo kim lên là tốt, cắm điện kiểm tra biến áp kích xem có vôn không?...
                        em tưởng PTC là cảm biến nhiệt dương chứ còn NTC Là âm hay sao ý .

Comment

Nguyên văn bởi dogiaphat123 Xem bài viết
                          Bác ơi em đã test như bác nói.Cả 4 con đều ok bác ạ.Vậy mạch này hỏng là do gì?
                          bác dò như thế này nhé em chì nói được chung chung thôi .muốn dò được thì bác phải biết chức năng của từng linh kiện .đầu vào bác thấy 4 diode được mắc cầu dùng để chỉnh lưu 220ac xuống 220dc bác dùng vom đăt thang 1000vdc và đo xem nó có ra 220vdc kô nếu ra thì diode ok tiếp theo điện ap này sẽ được đưa tới bộ điêu biến xung pwm Là 1 transistor tần số cao như D882, c331 . bác đăt thang đo vdc đặt que đỏ vào chân E que đen vào chân C .nêú điện ap Uce> 0 thì ok neu ko biết xác định chân thì bác vô trang này www.datasheetcatalog.com mà nom .tiếp đến bác xác địng đầu ra của b/áp xem la bao nhiêu volt thường nó sê ra 5v và qua bộ loc nhiễu gồm 1tu hóa 1000uf và 1cuộn cảm từ 3uh đến 5uh nó sẽ ra 8vdc có dạng sóng là 1 đường thẳng .theo em sac hỏng là do transistor đóng cắt bác thử thay trans đi xem nào nếu vân ko dược thì ktra tụ bác lât phía dưới mach in sẽ thấy những chi tiêt màu nâu vàng đấy là tụ đó thử thay xem
                          Nhớ thank nhé

Comment

Nguyên văn bởi Huyngo Xem bài viết
                            bác dò như thế này nhé em chì nói được chung chung thôi .muốn dò được thì bác phải biết chức năng của từng linh kiện .đầu vào bác thấy 4 diode được mắc cầu dùng để chỉnh lưu 220ac xuống 220dc bác dùng vom đăt thang 1000vdc và đo xem nó có ra 220vdc kô nếu ra thì diode ok tiếp theo điện ap này sẽ được đưa tới bộ điêu biến xung pwm Là 1 transistor tần số cao như D882, c331 . bác đăt thang đo vdc đặt que đỏ vào chân E que đen vào chân C .nêú điện ap Uce> 0 thì ok neu ko biết xác định chân thì bác vô trang này www.datasheetcatalog.com mà nom .tiếp đến bác xác địng đầu ra của b/áp xem la bao nhiêu volt thường nó sê ra 5v và qua bộ loc nhiễu gồm 1tu hóa 1000uf và 1cuộn cảm từ 3uh đến 5uh nó sẽ ra 8vdc có dạng sóng là 1 đường thẳng .theo em sac hỏng là do transistor đóng cắt bác thử thay trans đi xem nào nếu vân ko dược thì ktra tụ bác lât phía dưới mach in sẽ thấy những chi tiêt màu nâu vàng đấy là tụ đó thử thay xem
                            Nhớ thank nhé
                            Sặc. Đến ạ bác này phát. Chưa ngó mạch mà đã bắt bệnh rồi ).
                            Bác chủ thớt kiểm tra lại bên thứ cấp xem có chập gì không ? biến thế có nóng không, khung dây có biến dạng không.
                            Thất nghiệp :(

Comment

Sặc. Đến ạ bác này phát. Chưa ngó mạch mà đã bắt bệnh rồi ).
                              Bác chủ thớt kiểm tra lại bên thứ cấp xem có chập gì không ? biến thế có nóng không, khung dây có biến dạng không.
                              thì em đã nói là '' chung chung '' rồi mà .bác chủ thớt bảo là đã kiểm tra kĩ rôi theo em nên kiểm tra từ đầu đến cuối mà mấy cái mạch switching này dễ đi trans lắm nhất là c331 .Con theo em biến áp xung it khi nó hỏng lắm còn die tụ thì có thể nhìn thấy ngay .đây là ý kiến của em mong bác chỉ bảo thêm

Comment

Về tác giả

Collapse

dogiaphat123 Tìm hiểu thêm về dogiaphat123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X