Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em về cái mạch trong cục sạc điện thoại ạ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

ý mình là cái sạc đang ngâm cứu này dùng biến áp thường chứ không dùng biến áp xung. bạn xem hình ở bài đầu ấy.
    Thất nghiệp :(

Comment

Nguyên văn bởi fireman Xem bài viết
      ý mình là cái sạc đang ngâm cứu này dùng biến áp thường chứ không dùng biến áp xung. bạn xem hình ở bài đầu ấy.
      sao em không thấy ảnh đâu cả anh anh gửi cho em cái ảnh đi . Mà sao sac lại dùng ba sắt từ nhỉ

Comment

Xem thử thế nào!

Chúc vui.
        Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi Huyngo Xem bài viết
          sao em không thấy ảnh đâu cả anh anh gửi cho em cái ảnh đi . Mà sao sac lại dùng ba sắt từ nhỉ
          em đã thấy lạ rùi mà bác này chơi hẳn cách trị bệnh xung cho ba từ mới ghê. bình thường là 9v àh , bạn tháo cái mạch cầu nắn DC ra , cắm điện đo 2 chân thứ cấp của ba thử xem được bao nhiêu Vac ? , bèo cũng phải có 8vac thì mới cso thể nắn ra 9vdc được. Nếu điện áp có , thì thay hết đám diot luôn cho lẹ, vì máy con này rẻ rề, thóa bỏ con điện trở nhiệt ra luôn, nối tắt nó cho chắc ăn ,rùi đo thử bao nhiêu Vdc ?,lắp con trở nhiệt vào rùi đo lại là bít ngay nguyên nhân do đâu thôi
          CK6C -HUI

Comment

Thì em nhầm mà bác hjx chém em gê qúa mà cái này ko co feedback như bax thì nhanh trai pin lắm bác nhỉ

Comment

Xem ra cái cục sạc vớ vẩn này mà khoai thế nhỉ . diod tốt, ptc tốt chỉ còn cái biến áp có chập thứ cấp không thôi .
              @ Huyngo : Hầu hết các bộ sạc của Nokia loại vuông vuông 5v-350ma đều không có feedback bạn ạ. trừ một số dòng 5v-890ma mới có FB. Và cái FB này cũng chả liên quan gì đến việc chai pin hay không, nó chỉ đảm bảo cho áp ra ổn định thôi. Còn việc cấp dòng sạc, ngưng sạc là do ic nguồn trong máy điện thoại quản lí.
              Thất nghiệp :(

Comment

Thanks các bác,vậy có thể đi đến kết luận là cục Biến thế to đoành kia bị hỏng đúng ko ạ?

Comment

Mấy bạn nói mà không suy trước, đụng vào là nói con này hư rồi con kia hư mà chưa chịu đo đạc gì hết.

Shematic của mạch như sau:

Click image for larger version

Name:	cau diode.png
Views:	1
Size:	5.3 KB
ID:	1346826

- Trước hết, theo bài mà tác giả đã post "Lúc em lấy đồng hồ đo thì Volt ra là 2,4 V(Thấp hơn điện áp cục pin).Và đo dòng A ra thì thấy không có ạ." Thì mình khẳng định 1 điều là : dây cắm điện 220VAC vẫn tốt, biến áp vẫn còn hoạt động, con PTC không bị đứt => bởi vì đo áp đã có 2,4V

- Nếu biến áp hư thì có 2 nguyên nhân hư : hoặc bị đứt dây, hoặc bị chạm (hay bị rỉ ). Nếu đứt dây thì không thể có điện áp ra được. Nếu bị rỉ thì biến áp sẽ rất mau nóng. Nếu biến áp thường, chỉ cắm điện vào, rồi để không thì chỉ hơi ấm ấm thôi, cho nên kiểm tra biến áp có rỉ hay không thì rất dễ.

- Mạch này mình đoán có 2 nguyên nhân sau :
                  + thứ nhất là cầu Diode chỉ hoạt động nửa bán kỳ, bán kỳ còn lại ko hoạt động, nên điện áp bị tụt xuống thấp quá không sạc pin được (nếu muốn sạc pin thì điện áp này khoảng trên 5V, có thể thấp hơn 1 chút).
                  + Thứ 2: là do không có tụ lọc ngõ ra nên điện áp bị thấp. Về nguyên nhân này thì tôi không bàn đến, vì trong mạch không dùng tụ.

- Cách kiểm tra như sau:
                  1. Bạn đo điện áp tại ngõ ra của biến áp xem là bao nhiêu Volt (để thang AC, 10V thôi là đủ rồi).
                  2. Bạn đo lại chính xác điện áp ngõ ra sau cầu Diode (để thang DC, 10V)
                  3. Bạn thử hút 1 chân của 1 con Diode bất kỳ con nào cũng được, chỉ cần rút 1 chân, và rút ra khỏi mạch. Và bạn đo ngõ ra của cầu Diode xem là bao nhiêu Volt.

Tất cả xong xuôi, bạn post lên rồi mình sẽ nói tiếp.

Chúc bạn vui !
                  Last edited by alone76816; 10-03-2011, 21:29.

------------------------------------------------

Comment

Nguyên văn bởi fireman Xem bài viết
                    SẠc ngày nay dùng "xung" là như nào hả bác.Có thể giải thích rõ cho em được không

Comment

Bác sửa được chưa thế? nếu chưa sửa được thì làm như sau nhé: bác nhìn vào cái hình này nhé http://www.dientuvietnam.net/forums/...1&d=1299633566
                      1. Cấp điện 220v vào cho biến áp.
                      2. Dùng đồng hồ vạn năng để thang đo AC 50v (cho chắc ăn) Thang đo xoay chiều ý nhé. và tiến hành đo vào 2 điểm A và B trên hình. nếu thấy vẫn có điện áp ~5- 8v thì biến áp vẫn tốt.
                      3. Đo tiếp 2 điểm B và C nếu thấy điện áp ~ = điện áp ở 2 điểm A-B thì ===> con điện trở nhiệt đó còn tốt.
                      4. Đo tiếp 2 điểm + và - (bật về thang đo 1 chiều DC nhé) nếu thấy điện áp tốt ~ 4-6v thì ===> dây dẫn bị ô xi ==> thay dây là sạc bt. còn nếu ở 2 điểm + và - đó mà điện áp = 2,4v ==> bộ điot nắn cầu đó bị hỏng. thay là ok.

Comment

Mình nói tí :
                        1/ bác nhà mình cắm điện vào lấy đồng hồ vom ra đễ thang đo AC 10v đo ngõ ra có >5v ac là dc , nếu bác nghi ngờ cái đồng hồ đo chưa chính xác bác lấy 1 bóng đèn 6v3 ra "chích" vào thử sáng đèn là transformer OK dây cắm điện Ok tiếp xúc ngõ vào OK còn có tí điện mà bóng không sáng cái transformer ngõm òi ,
                        2/ 4 diode bác nhấc 1 chân lên đỗi chiều que đo thang đo Rx1 đầu chạy 1 đầu không là OK
                        3/cái điện trở nhiệt (ptc) thực chất như một cầu chì khi quá nhiệt hay do chập mạch là đó ngắt , nếu hỏng thang ohm đo Rx1 không lên là nó hõng rồi .bác tạm thay bằng 1 R1 omh 1/8 w bé xíu chứ đừng nối tắt nếu có sự cố về pin , mạch hay chập ngõ ra gây cháy nổ đó .

Comment

Về tác giả

Collapse

dogiaphat123 Tìm hiểu thêm về dogiaphat123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X