Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đỡ về Proteus .

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp đỡ về Proteus .

Mình mới học về mạch điện tử nên kiến thực còn rất hạn chế . Mong các thành viên dientuvietnam.net giúp đỡ mình . Mình có 2 câu hỏi :

1. Tên tiếng anh của một vài linh kiện điện tử thông dụng trong Proteus (Như tụ , cuộn dây , nguồn , motor , LED ....)
    Mình chỉ biết : Điện trở là : Resistors ; Đi-ốt là : Diodes và Tranistor thôi .

2. Các bạn hướng dẫn giúp mình làm mạch đèn LED được không? Mình đang sài Proteus nên bạn nào có File.DSN thì share để mình tham khảo .

bạn khởi động proteus lên! ấn chữ:" P " hay click chuột vào chữ P ( gần chữ L) bên góc trái màn hình.
    nó hiện ra cáibangwrr: có ô: keywords bạn có thể gõ tên linh kiện ở đó, ví dụ như 89c51
    nếu không thì có cái ô phía dưới đó bạn, có tên như:
    + tụ là: capacitors, hay diodes là đi- ốt đó bạn....
    Còn nguồn thì bạ có thể vào mục:Terminals Mode các thanh công cụ bên phải đó. ở đó có power và GND.
    bạn định làm mạch đèn led gì?
    tham khảo thêm bài viết này của bác nào nhé! mình ko nhớ! hè.
    Attached Files
    Last edited by Mosfet; 13-04-2011, 22:46.
    Không biết ký thế nào?

Comment

Nguyên văn bởi Mosfet Xem bài viết
      bạn khởi động proteus lên! ấn chữ:" P " hay click chuột vào chữ P ( gần chữ L) bên góc trái màn hình.
      nó hiện ra cáibangwrr: có ô: keywords bạn có thể gõ tên linh kiện ở đó, ví dụ như 89c51
      nếu không thì có cái ô phía dưới đó bạn, có tên như:
      + tụ là: capacitors, hay diodes là đi- ốt đó bạn....
      Còn nguồn thì bạ có thể vào mục:Terminals Mode các thanh công cụ bên phải đó. ở đó có power và GND.
      bạn định làm mạch đèn led gì?
      tham khảo thêm bài viết này của bác nào nhé! mình ko nhớ! hè.
      Cảm ơn bạn về cái File đính kèm nha .
      Cái bảng thì mình có thấy nhưng mình không biết tên tiếng anh của các linh kiện cần thiết . Giả sử mình cần 1 con điện trở , nhưng không biết nó tên Resistors thì cũng mệt .

Còn mạch đèn LED thì mình thik mạch chạy chữ . Mạch kiểu xếp LED theo hình chữ nhật rồi có dòng chữ chạy qua ah .
      Kiểu thế này nè : http://www.youtube.com/watch?v=9owLMyFoYSw

Comment

Nguyên văn bởi vinhlinhltd
        Anh chỉ xài PADS của Mentor Graphic. Lúc mới xài cũng không biết gì hết, mò mò rồi cũng biết cả, giờ thành pro khi nào không hay. Em phải biết chút chút tiếng anh là sẽ biết cả thôi. Chúc thành công nhé. Nếu cần tư vấn về schematic, layout hay linh kiện thì anh sẳn sàng support.
        Cảm ơn anh . Nhân tiện em có câu hỏi về linh kiện đây .
        Em mới kiếm được cái mạch này .

Cho em hỏi là 3 cái em khoanh màu xanh có tên là gì ? và công dụng ra sao ?
        Em biết tên trong proteus là NE555 , Cap-pol và 4017 .

Comment

Theo mình biết thì con 555 là con clock còn 4017 là định giờ cho dòng điện chạy qua các chân sơ sơ là vậy.tụ c1 là con tụ hóa y giá trị càng nhỏ thì mạch led chạy càng nhanh và càng cao thì càng chạy chậm thôi.

Comment

Nguyên văn bởi linght Xem bài viết
            Theo mình biết thì con 555 là con clock còn 4017 là định giờ cho dòng điện chạy qua các chân sơ sơ là vậy.tụ c1 là con tụ hóa y giá trị càng nhỏ thì mạch led chạy càng nhanh và càng cao thì càng chạy chậm thôi.
            sai rồi b ah. 555 để tạo xung. 4017 là ic tín hiệu cho ra các mức ứng với mỗi chân ra. mạch quá đơn giản, đơn điệu. nhanh hay chậm không liên quan đến con tụ đó, mà liên quan tới trở..

Comment

Nguyên văn bởi hamchoi9xnd Xem bài viết
              sai rồi b ah. 555 để tạo xung. 4017 là ic tín hiệu cho ra các mức ứng với mỗi chân ra. mạch quá đơn giản, đơn điệu. nhanh hay chậm không liên quan đến con tụ đó, mà liên quan tới trở..
              thời gian nạp phóng của tụ quyết định tần số của xug đó bạn. thay đổi R chỉ là thay đổi thời giannapj và phóng của tụ thôi
              Nguyễn Huy Biên - 01649 802 694
              gmail :

Comment

bạn tham khảo thêm ở đây
                mình thấy khá rõ ràng mà
                http://machdientu.net/dien-tu-co-ban...cua-ic-555.htm

Comment

con 4017 la con đếm xung nó có 10 chân xung ra nó đếm lần lượt qua từng chân .con 555 là con tạo xung vuông,muốn thay đổi độ xung thì chỉ cần thay đổi giá trị của 2 con trở R1R2.con R1 thì ở nủa chu kì dương ,con R2 hoạt động ở chu ki 0.con tụ chỉ là để phóng nạp.nó quan trọng nhưng ko cần tính toán đến nó.Bình thường tính đọ xung thì tính R cho dễ
                  Tổng thống + điện = Ăn mày + điện = die => Tổng thống = ăn mày

Comment

cuộn cảm : inductor
                    LSL HCM UTE

0979.829.469

Comment

mình cần lấy các con điện trở với các giá trị khác nhau trong protues nhưng không tìm thấy có ai biết bảo mình cái

Comment

Nguyên văn bởi kinhkong_00 Xem bài viết
                        mình cần lấy các con điện trở với các giá trị khác nhau trong protues nhưng không tìm thấy có ai biết bảo mình cái
                        Nếu chỉ mô phỏng,bạn chỉ cần lấy 1 con thôi,bấm đúp vào nó rồi chọn lại giá trị cho nó là Ok mà.
                        vanduc0211@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi tunglee091 Xem bài viết
                          Cảm ơn anh . Nhân tiện em có câu hỏi về linh kiện đây .
                          Em mới kiếm được cái mạch này .

Cho em hỏi là 3 cái em khoanh màu xanh có tên là gì ? và công dụng ra sao ?
                          Em biết tên trong proteus là NE555 , Cap-pol và 4017 .
                          NE555 là IC tạo xung vuông(chắc ai cũng biết) còn tụ c1 để chỉnh tần số của xung vuông. IC 4017 là IC quay vòng sang trái với số nhớ cũng có thể thay thế bằng IC TTL(nếu wen dùng TTL) là 74HC4017.
                          Cái này chắc là mạch led trái tim.:d
                          Last edited by khai326598; 20-05-2013, 21:08.
                          Cười là liều thuốc bổ, là sự giải thoát và chấm dứt khổ đau
                          My email:dientuvietnam1994
                          Facebook:

Comment

mọi người giúp e với.e mô phỏng viết code cho cảng 1,2,3 chạy ok hết.sao cảng p0 chỉ có màu xanh rùi lại tối đi khi chạy ạ?các cảng kia đỏ lên báo có điẹn áp.riêng p0 thỳ ko có

Comment

Nguyên văn bởi bkrobo Xem bài viết
                              mọi người giúp e với.e mô phỏng viết code cho cảng 1,2,3 chạy ok hết.sao cảng p0 chỉ có màu xanh rùi lại tối đi khi chạy ạ?các cảng kia đỏ lên báo có điẹn áp.riêng p0 thỳ ko có
                              lắp thêm trở treo cho 4 cổng nhé

Comment

Về tác giả

Collapse

tunglee091 Tìm hiểu thêm về tunglee091

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X